Tư vấn pháp luật Bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest

Quy định về thời điểm thực hiện các quyền của người sử dụng đất.

Hỏi: Hiện tại tôi muốn mua lại 125 m2 trong 250 m2 đất mà người bán( chủ mới) mua của người chủ cũ có hợp đồng chuyển nhượng đất chứng thực của phường. Chủ mới chỉ mua 250 m2 trong 15400 m2 trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của chủ cũ. Vậy xin hỏi luật sư, tôi có thể chứng thực hợp đồng mua bán tại phường hoặc phòng công chứng không, tôi cần làm và yêu cầu chủ đất những giấy tờ gì và những thủ tục gì để mảnh đất đó là hợp pháp, quyền sử dụng tên tôi. Ở địa phương đa phần người ta bán giấy tay? (Hà Giang - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ khoản 1 Điều 168 Luật đất đai 2014 quy định về thời điểm thực hiện các quyền của người sử dụng đất như sau:

“1.Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.”

Theo thông tin anh cung cấp, anh mua lại 125m5 trong 250m2 đất mới nhận chuyển nhượng nhưng chưa làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Theo đó, trường hợp của anh không đáp ứng được điều kiện chuyển nhượng đất. Như vậy, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của anh không hợp lệ và sẽ không được công chứng theo quy định.

Để nhận chuyển nhượng được diện tích trên, anh cần yêu cầu bên bán hoàn thành các thủ tục:

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích 250m2 đất.

Tách thửa đất: tách 125m2 trong tổng diện tích 250m2.

Làm hợp đồng chuyển nhượng 125m2 đất cho anh.

Làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho anh.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.