Tư vấn pháp luật: Bán hạt điều cần phải nộp những loại thuế nào?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về kinh doanh buôn bán hạt điều cần nộp những thuế gì.

Hỏi: Nhà con có mua bán hạt điềùu, 1 ngày gần 2 tấn khoảng 40 triệu vậy nhà con cần đóng những thứ thuế́ gì? (Duy Nghĩa - TP.HCM)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trong trường hợp này, bạn sẽ phải nộp các loại thuế sau:

- Thuế Giá trị gia tăng:

Điều 3 Luật Thuế giá trị gia tăng quy định:

"Điều 3. Đối tượng chịu thuế

Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này."

Trong trường hợp này, gia đình bạn không tự sản xuất hạt điều mà phải đi mua về bán như vậy gia đình bạn sẽ phải nộp thuế giá trị gia tăng cho hàng hóa mà gia đình bạn bán ra.

- Thuế Thu nhập cá nhân:

Khoản 1 điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định:

"Điều 3. Thu nhập chịu thuế.

Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:

1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ;

b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật."

Như vậy, hoạt động kinh doanh hạt điều đã tạo ra thu nhập cho bạn vì vậy bạn cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

- Thuế môn bài:

Căn cứ tính thuế môn bài được tính trên thu nhập bình quân hàng tháng của bạn, cụ thể như sau:

Thu nhập hàng tháng (đồng)

Thuế môn bài hàng năm (đồng)

Trên 1.500.000

1.000.000

Từ 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

Từ 750.000 đến 1.000.000

500.000

Từ 500.000 đến 750.000

300.000

Từ 300.000 đến 500.000

100.000

Dưới 300.000

50.000

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.