Tư vấn nộp đơn ly hôn đơn phương tại Tòa án?

Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn

Hỏi:Tôi quê ở Nghệ An và chồng tôi quê ở Vĩnh Phúc. Chúng tôi đăng kí kết hôn ở nơi cư trú của chồng. Bây giờ chúng tôi đã cưới 2năm và có bé gái 17 tháng tuổi ạ. Nhưng từ lúc cưới được 2 tháng thì tôi mang bầu và từ đó anh thường đánh đập và còn bắt tôi phá thai nữa. Đã nhiều lần như vậy nên tôi bỏ về ngoại sống trong thời gian đó tới bây giờ tôi vẫn phải tư nuôi con 1 mình. Giờ tôi muốn làm đơn ly hôn nhưng anh ấy không đồng ý và còn dọa nếu gặp sẽ bắt con gái tôi bằng mọi cách. Tôi rất sợ ảnh hưởng tới tính mạng con gái nên tôi muốn hỏi luật sư tôi có thể nộp đơn li hôn đơn phương ở TAND nơi tôi đang cư trú không ạ? (Nhật Linh - Nghệ An)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Căn cứ luật hôn nhân và gia đình 2014 thì quyền ly hôn là quyền nhân thân của mỗi bên vợ chồng:

"Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".

- Do đó bạn hoàn toàn có thể tiến hành ly hôn đơn phương với chồng mình, pháp luậtquy định như sau:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia".

- Thẩm quyền giải quyết tại tòa:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 35, sửa đổi năm 2011 quy định:

“1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau:

a) Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

b) Các đương sự có quyền tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

c) Tòa án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết những tranh chấp về bất động sản”.

Do đó, bạn phải nộp đơn tại tòa áńn huyện (quận) nơi cư trú của chồng bạn. Bạn chỉ được nộp đơn ở quận (huyện) quê ngoại - nơi bạn đang cư trúkhi được chồng bạn đồng ý bằng văn bản.

Hiện tại con nhỏ được 17 tháng tuổi thì cháu sẽ do bạn trực tiếp nuôi nếu không có thỏa thuận gì khác. Việc chồng bạn có những hành vi bạo lực,cưới được 2 thángthường đánh đập và còn bắt phá thai, hiện tại còn muốn bắt con thì bạn có thể yêu cầu tòa án giải quyết về trường hợp hạn chế quyền thăm nom của người không trực tiếp nuôi con,đồng thời nhờ sự can thiệp của cơ quan thi ahanhf án khi có bản án ly hôn mà chồng bạn không tuân theo.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.