Tư vấn khởi kiện quyết định cấp sổ đỏ của cơ quan nhà nước

Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án...

Hỏi: Tôi mua mảnh đất 30 m2 ngày 31/1/2000, từ miếng đất thổ cư 45 m2 của vợ chồng A tại Tây Hồ, Hà Nội. Họ bán 30 m2 để lấy tiền xây nhà trên 15 m2 còn lại.Việc mua bán đã có “bản kê khai mua bán quyền sở hữu nhà, công trình và quyền sử dụng đất trong khuôn viên” (Mẫu 1A) được Chủ tịch UBND phườngký ngày 31/01/2000 và trên “Bản kê khai...” có ghi gửi đến: - Sở Địa chính – Nhà đất Hà Nội; - Phòng công chứng nhà nước TP.Hà Nội.Trên cơ sở giấy này, tôi đã đăng ký được Sổ hộ khẩu và làm Chứng minh nhân dân tại địa chỉ trên. Ngày 04/10/2000 UBND Thành phố Hà Nội có Quyết định số 5245/QĐ-UB về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở cho vợ chồng ông Abao gồm cả diện tích đất đã bán cho tôi.Khi biết có sổ đỏ, tôi xin gia chủ tách nhưng gia chủ không cho tôi tách sổ. Tháng 4/2015, Tôi làm hồ sơ lên phường để xin cấp sổ đỏ. Sau một năm, đến nay (4/2016) Địa chính Phường Bưởi trả lời là không tách thửa được vì diện tích còn lại 15 m2 không đủ điều kiện; đồng thời hướng dẫn tôi làm đơn khiếu kiện lên nơi ra quyết định cấp sổ đỏ (Sở Địa chính – Nhà đất Hà Nội). Xin hỏi Luật sư, tôi phải làm những gì để bảo vệ quyền lợi của mình? (Minh Anh- Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Theo quy định tại khoản 1Điều 7 Luật Khiếu nại 2011:

"1. Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khiếu nại lần hai đến Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính"

Trong trường hợp bạn muốn khiếu nại đến cơ quan cấp sổ đỏ cho vợ chồng A là Sở Địa chính Hà nội thì thực hiện theo thủ tục khiếu nại lần đầu. Việc khiếu nại có thể thực hiện bằng đơn hoặc bằng hình thức trực tiếp khiếu nại.Trường hợp khiếu nại được thực hiện bằng đơn thì trong đơn khiếu nại phải ghi rõ ngày, tháng, năm khiếu nại; tên, địa chỉ của người khiếu nại; tên, địa chỉ của cơ quan, tổ chức, cá nhân bị khiếu nại; nội dung, lý do khiếu nại; tài liệu liên quan đến nội dung khiếu nại và yêu cầu giải quyết của người khiếu nại. Đơn khiếu nại phải do người khiếu nại ký tên hoặc điểm chỉ. Tuy nhiên, bạn lưu ý, thời hiệu khiếu nại là90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính. Như vậy, vấn đề của bạn không đáp ứng được yêu cầu về thời hiệu nên cơ quan có thẩm quyền sẽ trả lại đơn và không giải quyết trường hợp của bạn. Mặt khác, thời hiệu khởi kiện của vụ án hành chính cũng đã hết (01 năm, kể từ ngày nhận được hoặc biết được quyết định hành chính)theo quy định của Luật Tố tụng Hành chính. Do đó, để bảo vệ quyền lợi cho mình, bạn nên khởi kiện tranh chấp đất đai với chủ đất là vợ chồng A thay vìtheo đuổi việc khiếu kiện hành chính.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.