Tư vấn khai sinh có yếu tố nước ngoài ?

Đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra ở nước ngoài về cư trú tại Việt Nam: Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của trẻ em có cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ là công dân Việt Nam, thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra ở nước ngoài mà chưa được đăng ký khai sinh.

Hỏi: Em tên la H, sinh năm 1985, đang sống tại thành phố Hồ Chí Minh. Hiện đang có vướng mắc pháp lý trong vấn đề khai sinh cho con, có liên quan đến yếu tố nước ngoài. Em có sinh một bé gái với một người đàn ông Pháp. Con em hiện nay được 04 tháng tuổi, bé sinh ra tại Việt nam. Bố của bé không muốn cho con em mang quốc tịch Việt nam. Vì tranh cãi nhau xung quanh chuyện này mà chúng em đã chia tay nhau. Giữa hai người không có quan hệ hôn nhân và không còn sống chung. Khi vừa sinh bé ra, tên trong giấy chứng sinh của em bé mang họ Pháp. Bố bé đã đem giấy chứng sinh của em và giấy tờ tuỳ thân của em đăng ký khai sinh cho bé ở lãnh sự quán Pháp mà không hề Thông báo cho em biết. Sau đó lãnh sự quán Pháp cấp Passport và thẻ tạm trú cho bé với sự bảo lãnh của bố. Em nhiều lần kêu bố nó đi đăng ký khai sinh và quốc tịch Việt nam cho con nhưng bố bé không đồng ý. Hiện em đã nộp hồ sơ đang ký khai sinh cho bé và đặt tên bé theo họ mẹ tại phòng tư pháp nơi em có hộ khẩu. Em được biết bố bé đã gửi đơn về phòng tư pháp huyện Ninh Hoà (tỉnh Khánh Hoà) Thông báo em bé đã được khai sinh tại lãnh sự quán Pháp. Đới với trường hợp này, phòng tư pháp huyện đã sau khi xin ý kiến sở tư pháp tỉnh, họ đã từ chối đề nghị cấp khai sinh cho con em.Đề nghị Luật sư tư vấn, em phải làm gì để con em được mang quốc tịch Việt nam? Vì bố bé ra sức cản trở việc mang quốc tịch việt nam của con em nên không thể có việc ông ấy cùng với em đăng ký quốc tịch cho con em. (Đào Nam - Hà Nam)

 >>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tạiNghị định số 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật hộ tịch thì trong trường hợp trẻ em sinh ở nước ngoài chưa đăng ký khai sinh thì có thể về nước nước khai sinh.

"Điều 29. Đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra ở nước ngoài về cư trú tại Việt Nam

1. Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của trẻ em có cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ là công dân Việt Nam, thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra ở nước ngoài mà chưa được đăng ký khai sinh.

2. Người yêu cầu đăng ký khai sinh xuất trình giấy tờ chứng minh việc trẻ em cư trú tại Việt Nam và nộp các giấy tờ sau đây:

a) Tờ khai theo mẫu quy định;

b) Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ khác do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài cấp xác nhận về việc trẻ em được sinh ra ở nước ngoài và quan hệ mẹ - con nếu có;

c) Văn bản thỏa thuận của cha mẹ lựa chọn quốc tịch cho con theo quy định tại khoản 1 điều 36 luật hộ tịch đối với trường hợp trẻ em có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam, người kia là công dân nước ngoài.

3. Trường hợp không có giấy tờ quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này thì thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em theo thủ tục quy định tại Khoản 5 Điều 15 của Nghị định này.

4. Ngay trong ngày tiếp nhận yêu cầu, Phòng Tư pháp kiểm tra hồ sơ. Nếu thấy hồ sơ đầy đủ, chính xác và đúng quy định pháp luật thì đăng ký theo trình tự, thủ tục quy định tại khoản 1 điều 36 luật hộ tịch. Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này".

Tuy nhiên, theo như thông tin mà anh (chị) cung cấp thì hiện tại bé đã được khai sinh tại Pháp. Do đó, trong trường hợp này, anh (chị) không thể thực hiện việc khai sinh cho bé tại Việt Nam được nữa.

Để được pháp luật Việt Nam công nhận về việc khai sinh của trẻ tại cơ quan có thẩm quyền ở nước ngoài, anh (chị) cần làm thủ tục để yêu cầu ghi vào Sổ hộ tịch việc khai sinh tại nước ngoài của trẻ tại UBND cấp huyện nơi cư trú của anh (chị).

Thủ tục ghi vào Sổ hộ tịch việc khai sinh của trẻ được quy định tạiluật hộ tịch 2014 như sau:

"Điều49. Thủ tục ghi vào Sổ hộ tịch việc khai sinh; giám hộ; nhận cha, mẹ, con; xác định cha, mẹ, con; nuôi con nuôi; thay đổi hộ tịch; khai tử

1. Người yêu cầu ghi vào Sổ hộ tịch việc khai sinh; giám hộ; nhận cha, mẹ, con; xác định cha, mẹ, con; nuôi con nuôi; thay đổi hộ tịch; khai tử nộp tờ khai theo mẫu quy định và bản sao có chứng thực giấy tờ chứng minh các việc này đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

2. Sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, công chức làm công tác hộ tịch kiểm tra, nếu thấy yêu cầu là phù hợp thì ghi vào Sổ hộ tịch. Phòng Tư pháp báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trong trường hợp phải xác minh thì thời hạn giải quyết không quá 03 ngày làm việc".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.