Tư vấn đòi số tiền cho vay không ghi đúng trong giấy tờ?

Người khởi kiện phải gửi kèm theo đơn khởi kiện tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho những yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp.

Hỏi: Bà A có vay tôi 1.200.000.000 đồng (một tỉ, hai trăm triệu đồng) nhưng giấy tờ chỉ ghi 700.000.000 đồng (bảy trăm triệu đồng). Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi phải nhờ Luật sư hay phải trình đơn ra tòa để họ phải trả lại số tiền cho tôi? Và tôi phải làm thế nào để có thể đòi được 1.200.000.000 đồng? (Nguyễn Oanh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Anh (chị) có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc dân sự như sau :

Theo điều 58 Bộ luật Tố tụng dân sự 2004 trước tiên anh (chị) cần cung cấp chứng cứ cho Tòa án để chứng minh anh (chị) cho bà A vay là một tỷ hai trăm triệu đồng chứ không phải bảy trăm triệu đồng.

- Quyền, nghĩa vụ của đương sự: "1. Các đương sự có các quyền, nghĩa vụ ngang nhau khi tham gia tố tụng.2. Khi tham gia tố tụng, đương sự có các quyền, nghĩa vụ sau đây: a) Cung cấp chứng cứ, chứng minh để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình; b) Yêu cầu cá nhân, cơ quan, tổ chức đang lưu giữ, quản lý chứng cứ cung cấp chứng cứ đó cho mình để giao nộp cho Toà án" (Điều 58).

- Tài liệu, chứng cứ kèm theo đơn khởi kiện: "Người khởi kiện phải gửi kèm theo đơn khởi kiện tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho những yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp" (Điều 165).

Sau khi Tòa án nhận đơn yêu cầu anh/chị cần nộp một khoản tiền gọi là tạm ứng lệ phí cho Tòa án.

Nếu không đồng ý với quyết định của Tòa án anh/chị có thê kháng cáo, kháng nghị theo quy định của bộ luật tố tụng dân sự 2004:

- Kháng cáo, kháng nghị quyết định giải quyết việc dân sự:Người yêu cầu và cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến quyết định giải quyết việc dân sự có quyền kháng cáo, Viện kiểm sát cùng cấp, Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp có quyền kháng nghị quyết định giải quyết việc dân sự để yêu cầu Toà án cấp trên trực tiếp giải quyết lại theo thủ tục phúc thẩm, trừ các quyết định quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 28 của Bộ luật này" (Điều 316).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.