Tư vấn các quy định về hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng

Hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng

Hỏi:Em trai tôi là người đã có gia đình. Cách đây ba năm (năm 2013) em trai tôi có quan hệ với một người phụ nữ đã có gia đình (không ai biết vì không công khai - và trong thời gian quan hệ em tôi vẫn sống với vợ còn người phụ nữ kia vẫn sống với chồng) và cô ấy chủ động có thai và quyết sinh đứa bé cho dù em trai tôi không đồng ý. Xin hỏi hiện nay chồng cô ấy kiện vì chứng minh được đứa bé đó là con của em tôi thì em tôi bị xử phạt như thế nào? Có bị xử phạt theo bộ luật bổ sung năm 2016 không? Có phải bị phạt tù không? (Tuấn Tú - Hà Giang)



>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin mà bạn cung cấp, thì cách đây 03 năm, em trai bạn có quan hệ với một người phụ nữ đã có gia đình, và hai người có với nhau một đứa con. Tuy nhiên, với thông tin này, chúng tôi không thể xác định được quan hệ của hai người đó đến mức nào, có phải là chung sống như vợ chồng với nhau hay không bởi hiện nay, pháp luật chỉ quy định về hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng, mà cụ thể với trường hợp của em trai bạn là hành vi "người đã có vợ chung sống như vợ chồng với người đã có chồng". Quy định về hình thức xử phạt đối với hành vi này bạn có thể tham khảo tại bài viết Quy đinh về hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng.

Như vậy, nếu chồng của người phụ nữ kia muốn khởi kiện về vấn đề trên thì cần phải có căn cứ chứng minh em trai bạn và người phụ nữ kia chung sống với nhau như vợ chồng. Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp, thì sự việc đã xảy ra được 03 năm và không ai biết về việc hai người đó có quan hệ tình cảm với nhau nên theo chúng tôi rất khó để xác định được hành vi "chung sống như vợ chồng".

Về quy định của Bộ luật hình sư 2015 (có hiệu lực từ 01/07/2016) quy định về vấn đề này như sau: "Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Theo quy định trên, nội dung pháp luật quy định về tội vi phạm hôn nhân chế độ một vợ một chồng không có gì thay đổi so với các quy định hiện hành.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.