Thủ tục ủy quyền đổi mẫu mới giấy phép lái xe

Việc ủy quyền để đổi giấy phép lái xe cơ giới đường bộ vẫn chưa được Bộ Giao thông vận tải quy định ...

Hỏi: Tôi hiện sinh sống và học tập tại nước ngoài. Vậy xin Luật sư tư vấn: tôi có thể xin giấy ủy quyền và xác nhận của Đại sứ quán Việt Nam tại nước sở tại để ủy quyền cho người thân ở Việt Nam thay mặt tôi làm thủ tục đổi giấy phép lái xe ô tô theo mẫu mới được không? Nếu được thì tôi phải làm các thủ tục gì? (Nguyễn Thanh – Hạ Long)

d

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Nguyễn Khánh Linh - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thông tư số 67/2014/TT-BGTVT ngày 13/11/2014 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 38/2013/TT-BGTVT ngày 24/10/2013 của Bộ Giao thông vận tải (BGTVT) quy định như sau:

“Giấy phép lái xe bằng giấy bìa phải được chuyển đổi sang giấy phép lái xe mới bằng vật liệu PET theo lộ trình sau:
1.Giấy phép lái xe ô tô: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2015” (Điều 1)

Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7/11/2012 của BGTVT:
“Hồ sơ do người lái xe lập 01 bộ gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, gồm:
1. Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 29 của Thông tư này.
2. Bản chính hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (đối với trường hợp giấy phép lái xe bị mất, có hồ sơ gốc).
3. Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.
4. Bản sao chụp giấy phép lái xe (đối với trường hợp còn giấy phép lái xe).
Khi đến đổi giấy phép lái xe, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh và phải xuất trình giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu (đối với người nước ngoài) để đối chiếu.” (Điều 54)

Như vậy, hiện tại BGTVT vẫn chưa có quy định về việc ủy quyền để đổi giấy phép lái xe cơ giới đường bộ nên chị chưa thể ủy quyền cho người thân để thay mặt làm thủ tục đổi giáy phép lái xe sang mẫu mới được.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông đường bộ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.