Sau ly hôn vợ nuôi con chồng có được giành lại quyền nuôi con từ vợ không?

Hỏi: Sau ly hôn, Tòa án cho vợ tôi nuôi con nhưng giờ tôi muốn giành lại con để nuôi. Vậy Luật sư cho tôi biết, tôi có giành lại được quyền nuôi con không? Tôi muốn tư vấn thì tôi có thể gọi Tổng đài tư vấn pháp luật như thế nào? (Nguyễn Hương - Bắc Giang)



h

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau: "1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:a) Người thân thích;b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;d) Hội liên hiệp phụ nữ".

Như vậy theo quy định của pháp luật anh, chị có thể thỏa thuận thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn. Trường hợp không thảo thuận được, anh có thể làm đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con gửi Tòa án để giải quyết.

Trường hợp anh muốn gọi tổng đài tư vấn pháp luật, anh có thể làm theo các bước như sau:

Sau khi gọi số Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900 6128 của Công ty Luật TNHH Everest và nghelời chào, Quý khách hàng vui lòng chọn lĩnh vực pháp luật cần tư vấn. Các số máy lẻ tư vấn của Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí được bố trí cụ thể như sau:
  1. Luật sư tư vấn về lĩnh vực đất đai, nhà ở, xây dựng, bất động sản, Quý Khách vui lòng ấn phím 1;
  2. Luật sư tư vấn về lĩnh vực hợp đồng, tài sản, thừa kế, hôn nhân và các vấn đề dân sự khác, Quý Khách vui lòng ấn phím 2;
  3. Luật sư tư vấn về lĩnh vực lao động, doanh nghiệp, thương mại, đầu tư, Quý Khách vui lòng ấn phím 3;
  4. Luật sư tư vấn về lĩnh vực hình sự, hành chính, Quý Khách vui lòng ấn phím 4;
  5. Luật sư tư vấn về lĩnh vực khác hoặc để được trợ giúp, Quý Khách vui lòng ấn phím 5.
Như vậy, trường hợp anh muốn tư vấn giành lại quyền nuôi con từ vợ, anh vui lòng gọi số Tổng đài tư vấn miễn phí 1900 6198 của Công ty Luật TNHH Everest và ấn phím 2 để được các Luật sư của Công ty Luật TNHH Everest tư vấn. Ngoài ra, trường hợp anh có nhu cầu tư vấn về các lĩnh vực khác, anh vui lòng kết nối với Tổng đài tư vấn pháp luật theo hướng dẫn như trên.

Quý vị tìm hiểu thêm thông tin chi tiết hoặc liên hệ với Luật sư, Luật gia của Công ty Luật TNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:
  1. Địa chỉ: Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như Kom Tum, Thanh Xuân, Hà Nội
  2. Văn phòng giao dịch: Tầng 2, Toà nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội
  3. Điện thoại: (04) 66.527.527 - Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900-6198
  4. E-mail:[email protected], hoặc E-mail: [email protected]