Nộp đơn đơn phương ly hôn, tòa án nào thụ lý?

Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân gia đình.

Hỏi: Tôi và vợ tôi cãi nhau. Vợ tôi ẵm con bỏ đi. 03 năm rồi, cô ấy đã thay số điện thoại, tôi không liên lạc được. Lúc chúng tôi đăng ký kết hôn là tại Quận 8 TP. HCM. Tôi có hộ khẩu tại TP. HCM, còn cô ấy ở Kiên Giang. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thể nộp đơn đơn phương ly hôn tại Tòa án Quận 8 được không, hay phải về Kiên Giang nộp đơn? (Nguyễn Long - Kiên Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014:“Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn”.

Điểm a khoản 1 điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 : “Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25,27,29 và 31 của bộ luật này”.

Theo quy định tại khoản 1 điều 12 Luật cư trú: “ nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của bị đơn là người thường trú hoặc nơi tạm trú”. Với trường hợp anh nêu, anh có thể gửi đơn xin ly hôn tới tòa án
nơi vợ của anh đang cư trú.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.