Nộp chậm thuế môn bài, xử phạt thế nào?

Điều 9 Thông tư 166/2013/TT-BTC-Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn

Hỏi: Doanh nghiệp tôi thành lập năm 2013 nhưng không hoạt động gì và không tham gia nộp các tờ khai và thuế nên bị đóng Mã số thuế. Nay mới mở lại và cơ quan thuế yêu cầu truy thu lại số thuế chưa nộp. Nếu doanh nghiệpmuốn nộp nốt số tiền chậm nộp thuế thì số tiền vẫn như trên thông báo hay đã thay đổi? (Vũ Tường Anh - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Tại khoản 7 điều 5 của Nghị định số 12/2015/NĐ-CP quy định như sau:

" Điều 28a. Xử lý đối với việc chậm nộp thuế. Người nộp thuế chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế, thời hạntrongquyết định xử lý của cơ quan quản lýthuế thì phải nộp đủ tiền thuế và tiền chậm nộp theo mức 0,05%/ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp. Số thuế thiếu phát hiện qua thanh tra, kiểm tra hoặc do người nộp thuế tự phát hiện từ ngày 01 tháng 01 năm 2015 tiền chậm nộp được áp dụng theo mức 0,05%/ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp"

Như vậy. theo quy định trên thì tính đến ngày 23/5 là Doanh nghiệp đã chậm nộp thuế nên số tiền phải nộp là 1.494.000đ. Từ ngày 23/5 đến nay Doanh nghiệp vẫn chưa thanh toán đủ số thuế phải nộp nên vẫn bị coi lànộp thuế chậm. Do đó, số tiền phải nộpsẽ thay đổi vàđược tính theo mức thuế0,05%/ngày từ ngày 23/5.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.