Người thừa kế hợp pháp theo quy định của pháp luật

Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm:...

Hỏi: Lúc trước chú em cưới vợ và sinh ra 2 người con gái nhưng do gặp vấn đề về chuyện vợ chồng nên chú em đã ly dị vợ trước và vẫn cung cấp tiền nuôi 2 người con từ 10 tuổi đến nay (đến nay 2 người đó cũng đã trên 30 tuổi). Sau đó lấy của em và cũng sinh ra người 2 con cũng đã tuổi trưởng thành.Không may sau đó chú em đột ngột qua đời chưa kịp làm di chúc cho cô của em, vì trong hoàn cảnh khó khăn nên cô em quyết định bán nhà để lấy tiền trả nợ đồng thời chia tài sản cho con mình, nhưng 2 ngườicon trước cũng đòi 1 phần tiền trong tài sản của chú em ... Vậy luật sư cho em hỏi theo đúng luật pháp thì cô em có phải chia cho 2 người con trước không ạ? Biết là sau khi ly dị vợ trước chú em cũng vẫn chu cấp tiền nuôi con đến khi 2 người đó đến 18 tuổi. (Hà Linh - Hà Tây)



Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của Bộ luật dân sự về thừa kế theo pháp luật. Cụ thể:"Điều 676.1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản".

Như vậy, với thông tin bạn cung cấp do chú bạn trước khi mất không để lại di chúc cho vợ, con nên toàn bộ di sản của chú bạn sẽ được chia theo pháp luật cho những người thừa kế hợp pháp( bao gồm vợ, các con..). Đối với người vợ trước do đã ly hôn nên không được chia thừa kế trong trường hợp này. Tuy nhiên, với hai người con trước vẫn được xác định làcon đẻ của chú bạn, pháp luật công nhậnquan hệ này (việc ly hôn giữa hai vợ chồng và nghĩa vụ cấp dưỡng cho con không làm ảnh hưởng tới quan hệ thừa kế giữa bố mẹ và con cái) nên hai người con này tại thời điểm chú bạn mất vẫn có quyền hưởng chia thừa kế từ khối di sản thuộc quyền sở hữu của bố.

(Cụ thể, toàn bộ tài sản của cô chú bạn sẽ được chia đôi, dì hưởng một nửa (quyền định đoạt toàn bộ); chú hưởng một nửa (trong một nửa di sản này nếu dì bạn bán đi sẽ phải chia đều cho 5 người hưởng làdì và 4 người con của chú)).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.