Người bán xuất hóa đơn sai thuế suất xử lý thế nào?

Công ty đối tác đã xuất hóa đơn cho công ty bạn bị sai về thuế suất bạn có thể yêu cầu phía bên đối tác xuất lại hóa đơn GTGT cho công ty bạn theo đúng quy định tại Khoản 5 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC

Hỏi: Công ty tôi áp dụng phương pháp tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, hiện tại tôi mua hàng của 1 đơn vị khác cũng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ.Theo quy định hiện hành thì khi bán sản phẩm thịtcho đơn vị áp dụng phương phá​pkhấu trừ thì sẽ không phải kê khai tính thuế GTGT, nhưng đơn vị kia vẫn xuất hóa đơn 5% cho công ty tôivậy thì hóa đơn này tôi có được kê khai khấu trừ thuế không, cần điều kiện gì? (Vũ Hải Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo hướng dẫn tại khoản 5 điều 5 thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:

"Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT.5. Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hoá đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% hướng dẫn tại khoản 5 Điều 10 Thông tư này."

Vậy trường hợp bạn là công ty thực hiện theo phương pháp khấu trừ vậy trường hợp này mặt hàng thịt xuất cho công ty bạn chưa qua chế biến hoặc chỉ qua sơ chế thông thường phải là mặt hàng không phải kê khai tính nộp thuế.Vậy trường hợp này công ty đối tác đã xuất hóa đơn cho công ty bạn bị sai về thuế suất bạn có thể yêu cầu phía bên đối tác xuất lại hóa đơn GTGT cho công ty bạn theo đúng quy định tại Khoản 5 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.