Mức xử phạt vi phạm đối với doanh nghiệp thay đổi địa điểm kinh doanh không thông báo?

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi Kinh doanh ở địa điểm mà không thông báo với Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp thực hiện hoạt động kinh doanh.

Hỏi: Tôi mở một công ty kinh doanh về thiết bị văn phòng, có đăng kí kinh doanh tại quận Đống Đa. Hiện nay tôi chuyển công ty về làm việc tại Thanh xuân. Tôi bị cơ quan chức năng kiểm tra và xử phạt lỗi kinh doanh không đúng địa điểm nhưng tôi không biết lỗi này là bao nhiêu tiền và ở nghị định nào.Qua nghiên cứu tối thấy có 2 nghị định cùng xử phạt về lỗi này: 1/Nghị định 155/2013 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế hoạch đầu tư. Điều 35, khoản 1, điểm a, phạt từ 5tr đến 10tr;2/Nghị định 124/2015 sửa đổi bổ sung 1 số điều của nghị định số 185/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chínhtrong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùngĐiều 6, khoản 1 phạt từ 1tr đến 2tr.Tôi không hiểu sẽ bị phạt theo văn bản nào? (Thu Trang - Hà Giang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty đăng ký địa chỉkinh doanh tại quận Đống Đa, sau đó công ty chuyển tới địa điểm tại quận Thanh Xuân nhưng không thông báo tới phòng đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp hoạt động. Do đó với hành vi trên công ty sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định số 155/2013/NĐ-CP. Tuy nhiên, do Nghị định này đã hết hiệu lực và được thay thế bằng Nghị địnhsố 50/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư.Cụ thể:

Điều 37. Vi phạm quy định về thành lập, chấm dứt hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

1.Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đốivớimột trong các hành vi sau:a)Kinh doanh ở địa điểm mà không thông báovớiPhòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp thực hiện hoạt động kinh doanh;b)Chấm dứt hoạt động của chi nhánh,vănphòng đại diện, địa điểm kinh doanh nhưng không thông báo cho Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh.

2.Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo nơi đặt địa điểm kinh doanh với Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này.

Theo đó,mức xử phạt tối đa áp dụng với công ty sẽ từ 5.000.000 đến 10.000.000đồng và buộc phải tiến hành thông báo tới phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi công ty hoạt động (quận Thanh Xuân).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.