Luật sư tư vấn: Xác định quyền sở hữu đất

Quyền sử dụng đất của cá nhân, hộ gia đình chấm dứt trong các trường hợp sau đây:- Thời hạn sử dụng đất đối với đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê đã hết.

Hỏi: Anh chị cháu có hai nghìn mét vuông đất trong sổ đỏ là đất vườn tạp và đồi được UBND huyện cấp năm 1997. Đến nay ông P có đơn khiếu nại đòi hủy phần đất đó trong bìa đỏ của anh chị cháu.Ông P có trình bày Năm 1976 ông P lên khai hoang phần đất đó nhưng sau đó Nông trường Phú Xuân thu hồi để lấy đất sản xuất. Khi Nông trường giải thể thì chia số đất đó cho công nhân Nông trường. Do đất đồi, một số công nhân không sử dụng có cho anh chị cháu trồng cây. Anh chị cháu trồng cây từ 1997 đến nay. Xin hỏi luật sư là phần đất đó thuộc quyền sở hữu của ai? Anh chị cháu cần phải làm gì? (Nguyễn Văn Đức - Đắk Lắc)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương – Tổ tư vấn pháp luật Dân sự – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Bộ Luật Dân sự 2005 có quy định tại Điều 698 vềCăn cứ chấm dứt quyền sử dụng đấtnhư sau:

"1 - Quyền sử dụng đất của cá nhân, hộ gia đình chấm dứt trong các trường hợp sau đây:- Thời hạn sử dụng đất đối với đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê đã hết.- Thời hạn sử dụng đất theo hợp đồng chuyên quyền sử dụng đất đã hết.- Người sử dụng đất tự nguyện trả lại đất được giao.- Người sử dụng đất chết mà không có người thừa kế.- Có quyết định thu hồi quyền sử dụng đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.- Diện tích đất sử dụng không còn do thiên tai.- Các trường hợp khác do pháp luật quy định.2 - Đất mà Nhà nước chưa giao cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng bị lấn chiếm, đất được giao không theo đúng thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đất đai đều bị thu hồi.Người có thẩm quyền mà cấp đất trái pháp luật thì bị xử lý theo quy định của pháp luật."

Theo quy định trên, khiNông trường Phú Xuân thu hồi để lấy đất sản xuấtthì ông P đã không còn quyền sử dụng mảnh đất nói trên nên không có quyền đòi lại. Việc sử dụng đất của anh chị bạn là đúng theo quy định của pháp luật đất đai. Ngoài ra, anh chị bạn đã được UBND huyện cấp sổ đỏ, là việc UBND đã xác nhận quyềnsử dụng đất của anh chị bạn.Tuy nhiên thì khi việc cấp sỏ đỏ không có căn cứ pháp luật thì sổ đỏ đó vẫn bị thu hồi. Vì vậy bạn cần xem xét lại thông tin về quá trình cấp giấy chứng nhận của anh chị bạn.Nếu việc cấp đó là đúng thì trong trường hợp, UBND huyện chấp nhận đơn khiếu nại của ông P, anh chị bạn có thể khiếu nại theo pháp luật về khiếu nại hoặc khởi kiện ra Tòa án huyện để đòi lại quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.