Luật sư tư vấn mức đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà

Trường hợp được miễn thuế như: thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ...

Hỏi: Tôi có bán căn nhà cấp 4 tại Ấp Tân, thôn 1, xã Tân Hiệp, huyện Hóc Môn, thành phố Hồ Chí Minh với giá 700.000.000 thì tôi phải đóng thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu? (Vũ Hoàng Dương - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Do bạn không nói rõ việc chuyển nhượng đất cho đối tượng nào nên tôi sẽ phân tích cho bạn như sau:

- Đối với trường hợp được miễn thuế.

Căn cứ vào Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 các trường hợp được miễn thuế như: thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau. Nếu bạn bán căn nhà đó cho các đối tượng này thì bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

- Đối với trường hợp không được miễn thuế.

Căn cứ vào Điều 14Luật số 71/2014/QH13 quy định về thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 2%. Như vậy thuế thu nhập cá nhân mà bạn phải đóng là 14.000.000 đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.