Khiếu nại khi đã hết thời hiệu ?

Điều 11 Luật khiếu nại 2011 quy định về Các khiếu nại không được thụ lý giải quyết.

Hỏi: Trong quá trình hỗ trợ đất đai để xây dựng công trình điện năm 2004, hộ gia đình ông A không đồng ý với mức hỗ trợ kèm theo quyết định do Chủ tịch UBND tỉnh ký nhưng ko làm đơn khiếu nại. Đến nay, đã hết thời hiệu khiếu nại.Vậy ông A nên làm đơn khiếu nại lên cấp cao hơn (là cấp nào?) hay làm đơn kiến nghị? (Hà Linh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất động sản của Công ty Luật Everest - trả lời

Điều 11 Luật khiếu nại 2011 quy định về Các khiếu nại không được thụ lý giải quyết như sau:

" Khiếu nại thuộc một trong các trường hợp sau đây không được thụ lý giải quyết:

[...]6. Thời hiệu, thời hạn khiếu nại đã hết mà không có lý do chính đáng;

7. Khiếu nại đã có quyết định giải quyết khiếu nại lần hai;

8. Có văn bản thông báo đình chỉ việc giải quyết khiếu nại mà sau 30 ngày người khiếu nại không tiếp tục khiếu nại;

9. Việc khiếu nại đã được Tòa án thụ lý hoặc đã được giải quyết bằng bản án, quyết định của Toà án, trừ quyết định đình chỉ giải quyết vụ án hành chính của Tòa án."

Điều 9 Luật khiếu nại năm 2011 quy định về Thời hiệu khiếu nại như sau:

" Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại."

Do đã hết thời hiệu khiếu nại, nên ông A không thể khiếu nại lên cơ quan cấp trên về quyết định hành chính của chủ tịch UBND tỉnh về mức hỗ trợ thu hồi đất nếu không có lý do chính đáng. Tuy nhiên, nếu ông A đưa ra được lý do chính đáng khiến ông A không thực hiện được quyền khiếu nại của mình theo đúng thời hiệu thì ông vẫn có thể khiếu nại lên cơ quan cơ quanChủ tịch UBND tỉnh)để yêu cầu giải quyết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.