Khai sinh cho con khi cha mẹ chưa đủ tuổi kết hôn

Cha mẹ chưa đăng ký kết hôn, con vẫn được đăng ký giấy khai sinh ...

Hỏi: Con gái tôi (15 tuổi) có thai với một cháu trai (22 tuổi), hai cháu chưa đăng ký kết hôn. Đề nghị Luật sư tư vấn, vì con gái tôi năm nay 15 tuổi vậy khi nào thì được đăng ký kết hôn? Đứa bé sinh ra có được làm giấy khai sinh không? (Phạm Bích - Hà Nội)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thủy -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 (LHNGĐ) quy định như sau:

“Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.” (khoản 1 Điều 8)

Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em quy định:

“Trẻ em có quyền được khai sinh và có quôc tịch”(khoản 1 Điều 11)

Theo quy định tại Điều 8 LHNGĐ thì một trong những điều kiện để kết hôn là nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên. Như vậy, con chị sẽ được đăng ký kết hôn khi đủ 18 tuổi. Căn cứ khoản 1 Điều 11 Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em thì trẻ em có quyền được khai sinh và có quốc tịch nên không có bất kỳ lý do nào cản trở được việc làm giấy khai sinh cho cháu bé. Vì vậy, khi cháu bé được sinh ra thì sẽ được làm giấy khai sinh theo đúng quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.