Hồ sơ, thủ tục đăng ký hoạt động kinh doanh sàn nhảy, quán bar

Hồ sơ và thủ tục cấp giấy phép kinh doanh vũ trường: Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép bao gồm: Đơn đề nghị cấp giấy phép kinh doanh vũ trường; Bản sao công chứng hoặc chứng thực giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi đang dự định kinh doanh sàn nhảy kết hợp quầy bar bán nước bên trong (gồm các loại nước pha chế giải khác, không kinh doanh rượu mạnh) thì điều kiện để được kinh doanh là gì và thủ tục đăng kí kinh doanh ra sao?

Ngoài ra, tôi chỉ dự định kinh doanh sàn nhảy vào buổi tối, buổi sáng tôi sẽ mời giáo viên dạy nhảy về mở lớp dạy nhảy thì tôi có phải đăng kí thêm thủ tục gì không? Và nếu tôi kinh doanh theo hình thức trên thì tôi sẽ phải đống các loại thuế nào? (Thiên Uy - Nam Định)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hà Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Về nguyên tắc, nếu không thuộc đối tượng được quy định tại khoản 2 Điều 18 Luật Doanh nghiệp năm 2014, anh (chị) có quyền đăng ký kinh doanh các ngành nghề pháp luật không cấm, bao gồm kinh doanh sàn nhảy, kết hợp quầy bar bán nước bên trong.

Anh (chị) có thể lựa chọn đăng ký kinh doanh dưới hai hình thức: Hộ kinh doanh hoặc thành lập doanh nghiệp.

Hồ sơ và thủ tục cấp giấy phép kinh doanh vũ trường
được quy định tại Nghị định số 01/2012/NĐ-CP như sau:

(a) Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép bao gồm: (i) Đơn đề nghị cấp giấy phép kinh doanh vũ trường; (ii) Bản sao công chứng hoặc chứng thực giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

(b) Số bộ hồ sơ cần nộp: 01 bộ.

(c) Thời hạn cấp phép: Trong thời hạn mười (10) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch có trách nhiệm xem xét, kiểm tra điều kiện kinh doanh thực tế và cấp giấy phép; trường hợp không cấp giấy phép phải trả lời bằng văn bản, nêu rõ lý do”.

Các loại thuế mà hộ kinh doanh hoặc doanh nghiệp phải nộp:

- Thuế môn bài: Căn cứ theo công văn số 4376/TCT về việc thu thuế môn bài năm 2013 do Tổng cục Thuế ban hành Ngày 06/12/2012 ( nếu mở bar theo hình thức kinh doanh hộ gia đình);

- Thuế GTGT theo luật thuế GTGT sửa đổi năm 2013;

- Thuế TNCN theo công văn 17526/BTC-TCT năm 2014, Luật sửa đổi các luật về thuế;

- Ngoài ra, thương nhân phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt với kinh doanh vũ trường 40%.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.