Gửi hàng hóa từ Mỹ (USA) về có phải chịu thuế nhập khẩu?

Định mức hành lý của người xuất cảnh, nhập cảnh và quà biếu, tặng nhập khẩu được miễn thuế như sau: Quà biếu, tặng có tổng trị giá không quá 1.000.000 (một triệu) đồng Việt Nam;... và một số nội dung khác.

Hỏi: Tôi có người quen bên Mỹ (USA) và sắp tới có định gửi một số mặt hàng giày dép về. Hàng mua bên Mỹ đã bao gồm thuế là 8,25% vậy khi về đến Việt Nam tôi có phải đóng thuế nữa không ạ? (Hà Trang - Phú Thọ)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Việc anh (chị) có phải đóng thuế không thì phải xem xét giá trị của lô hàng mà anh (chị) nhận được. Lô hàng này có thể được tặng, cho hoặc mua bán:

Trường hợp tặng cho: Định mức quà biếu, tặng được miễn thuế mang theo khi nhập cảnh bằng hộ chiếu được quy định tại khoản 1 Điều 10Nghị định 66/2002/NĐ-CP quy định về định mức hành lý của người xuất cảnh, nhập cảnh và quà biếu, tặng nhập khẩu được miễn thuếnhư sau:

"a) Quà biếu, tặng có tổng trị giá không quá 1.000.000 (một triệu) đồng Việt Nam;b) Quà biếu, tặng có tổng trị giá vượt quá 1.000.000 (một triệu) đồng Việt Nam nhưng số thuế phải nộp dưới 50.000 (năm mươi nghìn) đồng Việt Nam"

Như vậy, nếu lô hàng của anh (chị) có giá trị vượt quá một triệu đồng hoặc trị giá vượt quá một triệu đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 50.000 đồng thì chị không phải nộp thuế.Trường hợp mua bán: trường hợp này anh (chị) phải nộp thuế bình thường.

Vậy, phải tùy thuộc vào giá trị của lô hàng mới có thể xác định được nghĩa vụ nộp thuế của anh (chị).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.