Giấy chứng nhận sức khỏe của chủ cơ sở có cần khi xin cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm?

Giấy chứng nhận sức khỏe của chủ cơ sở có cần khi xin cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm và được quy định tại khoản 5 Điều 4 Quyết định số 14/2014/QĐ-UBND.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tại sao trong hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm lại cần có giấy chứng nhận đủ sức khỏe của chủ cơ sở và của người trực tiếp của người trực tiếp chế biến, kinh doanh thực phẩm? (Thanh Thu - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Quyết định số 14/2014/QĐ-UBND ngày 14/04/2014 quyết định ban hành quy định cấp giấy chúng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đối với cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống:
"Giấy xác nhận đủ sức khỏe của chủ cơ sở và của người trực tiếp chế biến, kinh doanh thực phẩm; phiếu báo kết quả cấy phân âm tính mầm bệnh gây bệnh đường ruột (tả, lỵ, trực khuẩn và thương hàn) của người trực tiếp chế biến, kinh doanh thực phẩm đối với những vùng có dịch bệnh tiêu chảy đang lưu hành theo công bố của Bộ Y tế:a) Đối với cơ sở dưới 30 người: Nộp bản sao giấy xác nhận (có xác nhận của cơ sở);b) Đối với cơ sở từ 30 người trở lên: Nộp danh sách kết quả khám sức khỏe, xét nghiệm phân của chủ cơ sở và của người tham gia trực tiếp chế biến, kinh doanh thực phẩm (có xác nhận của cơ sở)" (khoản 5 Điều 4).
Như vậy, giấy chứng nhận sức khỏe của chủ cơ sở có cần khi xin cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm và được quy định tại khoản 5 Điều 4 Quyết định số 14/2014/QĐ-UBND.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.