Giải quyết việc chung sống như vợ chồng

Quan hệ giữa em bạn và người bạn gái sinh năm 1997 không phải là quan hệ vợ chồng hợp pháp nên việc em trai bạn đăng kí kết hôn với người khác là hoàn toàn hợp pháp, không vi phạm nguyên tắc 1 vợ - 1 chồng của Luật Hôn nhân và gia đình

Hỏi: Em trai cháu sinh năm 1990 kết hôn với bạn gái sinh năm 1997 từ năm 2013 do lỡ mang thai. Khi cháu bé được 8 tháng em dâu cháu bỏ về ngoại làm gái. Gia đình cháu khuyên về nhưng em dâu cháu không về. Trong thời gian đó, em cháu nghĩ không ở được với người vợ như vậy nên em trai cháu đã tìm hiểu và lấy vợ mới vào tháng 8 vừa rồi có đăng ký kết hôn. Nhưng trong khi ấy thì người vợ cũ của em trai cháu lại nói là đã mang thai được 7 tháng. Bảo đẻ xong sẽ mang xuống trả và kiện em cháu. Vậy cháu xin hỏi, em trai cháu có vi phạm pháp luật? (Hồng Quân - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 115 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định: "Tội giao cấu với trẻ em. 1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm: a) Phạm tội nhiều lần; b) Đối với nhiều người; c) Có tính chất loạn luân; d) Làm nạn nhân có thai; đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%".

Thứ nhất, bạn trình bày rằng: em trai bạn kết hôn với bạn gái sinh năm 1997 vào năm 2013, mà thời điểm đó bạn gái chưa đủ tuổi đăng kí kết hôn. Do đó, có thể hiểu 2 bạn đó chưa tiến hành đăng kí kết hôn, theo pháp luật hành vi này là chung sống như vợ chồng.Vì vậy, nếu bạn gái đó kiện em trai bạn vi phạm nghĩa vụ vợ chồng theo quy định của Luật hôn nhân và gia đìnhthì không có căn cứ, bởi về mặt pháp lý giữa 2 người không tồn tai quan hệ vợ chồng. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn gái đó mang thai và chứng minh là con của em trai bạn thì em trai bạn có nghĩa vụ nuôi dưỡng hoặc phụ cấp nuôi dưỡng cho đứa trẻ đó.

Thứ hai, bạn không trình bày cụ thể thời điểm bạn gái đó mang thai là đã đủ 16 tuổi hay chư, bởi trường hợp em trai bạn quan hệ với trẻ dưới 16 tuổi thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh Giao cấu với trẻ em tại.Vậy, nếu trong thời điểm bạn gái đó mang thai mà dưới 16 tuổi thì em bạn có thể bị khởi tố hình sự, trường hợp bạn gái đó trên 16 tuổi thì đó là quan hệ chung sống như vợ chồng và không được công nhận là kết hôn hợp pháp.

Thứ ba, vì quan hệ giữa em bạn và người bạn gái sinh năm 1997 không phải là quan hệ vợ chồng hợp pháp nên việc em trai bạn đăng kí kết hôn với người khác là hoàn toàn hợp pháp, không vi phạm nguyên tắc 1 vợ - 1 chồng của Luật Hôn nhân và gia đình.

Kết luận, quan hệ giữa em trai bạn và bạn gái trước không phải là quan hệ vợ chồng hợp pháp, nên bạn ấy kết hôn có giấy chứng nhận đăng kí kết hôn với người khác là đúng luật. Tuy nhiên, em trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội Giao cấu với trẻ em nếu giao cấu với bạn gái trước đó khi bạn ấy dưới 16 tuổi và có thể chịu tình tiết tăng nặng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.