Gia hạn giấy phép lao động

Luật sư tư vấn về việc giấy phép lao động

Hỏi:Bạn em là gv người anh dạy tiếng anh. dạy ở việt nam 4 năm rồi, nhưng không có xin giấy phép lao động vì các trung tâm ngoại ngữ không yêu cầu. Sau đó dạy ở trường và năm rồi có được cấp giấy phép lao động, 8 tháng, từ tháng 12/2015 đến 31/07/2016 này hết hạn và nhà trường yêu cầu cung cấp giấy tờ để gia hạn giấy phép lao động. Trong đó có yêu cầu giấy tờ chứng minh 3 năm kinh nghiệm giảng dạy. vậy có đúng luật không? nếu bạn em đi xin giấy xác nhận 3 năm kinh nghiệm ở các trung tâm nhỏ nơi đã từng giảng day, nhưng lúc dạy ở các nơi đó thì chưa có giấy phép lao động, vậy có hợp lý không? nếu trung tâm đó cấp giấy xác nhận 3 năm kinh nghiệm vậy trung tâm đó có làm sai quy định không? và có bị phạt không ạ? vì em khôngmuốn người ta vì mình mà bị phạt nếu bạn em xin ko đc giấy xác nhận 3 năm giảng dạy đó thì bên công ty của luật sư có giúp xin gia hạn giấy phép được không? và chi phí là bao nhiêu? ( Nguyễn Thùy Trang - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật giấy phép lao động- Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

I. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Lao động 2012

- Nghị định số 11/2016/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

II. Nội dung giải quyết

Về điều kiện Cấp giấy phép lao động được quy định tại Mục IV.Cấp lại giấy phép lao động,Nghị địnhsố 11/2016/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của bộ luật lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam.

- Về Trường hợp cấp lại giấy phép lao động" Điều13 Nghị định 11/2016/NĐ-CP:

" Điều 13. Các trường hợp cấp lại giấy phép lao động: 1. Giấy phép lao động còn thời hạn bị mất, bị hỏng hoặc thay đổi nội dung ghi trong giấy phép lao động, trừ các trường hợp quy định tại Khoản 8 Điều 10 Nghị định này. 2. Giấy phép lao động còn thời hạn ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày. Như vậy bạn của bạn hoàn toàn có thể được cấp lại giấy phép lao động còn thời hạn ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày. Yêu cầu của Trường như vậy là không có căn cứ pháp luật"

Sau đây là hồ sơ, trình tự, thử tục và thời hạn cấp lại giấy phép lao động, mời bạn tham khảo:

" Điều 14. Hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép lao động: 1. Văn bản đề nghị cấp lại giấy phép lao động của người sử dụng lao động theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. 2. 02 ảnh mầu (kích thước 4cmx6cm, phông nền trắng, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu), ảnh chụp không quá 06 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ. 3. Giấy phép lao động đã được cấp a) Trường hợp giấy phép lao động bị mất theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định này thì phải có xác nhận của cơ quan Công an cấp xã của Việt Nam hoặc cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài theo quy định của pháp luật; b) Trường hợp thay đổi nội dung ghi trên giấy phép lao động theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định này thì phải có các giấy tờ chứng minh; c) Trường hợp giấy phép lao động còn thời hạn ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định này thì phải có giấy chứng nhận sức khỏe hoặc giấy khám sức khỏe theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định này và một trong các giấy tờ quy định tại Khoản 7 Điều 10 Nghị định này; d) Trường hợp người lao động nước ngoài đã được cấp giấy phép lao động theo quy định tại Nghị định số102/2013/NĐ-CPngày 05 tháng 9 năm 2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam thì phải có văn bản chứng minh đáp ứng yêu cầu theo quy định tại Khoản 3 hoặc Khoản 4 hoặc Khoản 5 Điều 3 Nghị định này. 4. Giấy tờ quy định tại Khoản 3 Điều này là 01 bản chụp kèm theo bản gốc để đối chiếu hoặc 01 bản sao có chứng thực, nếu của nước ngoài thì miễn hợp pháp hóa lãnh sự, nhưng phải dịch ra tiếng Việt và chứng thực theo quy định của pháp luật Việt Nam."

" Điều 15. Trình tự cấp lại giấy phép lao động: 1. Trường hợp cấp lại giấy phép lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định này thìtrước ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày trước ngày giấy phép lao động hết hạn, người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép lao động cho Sở Lao động - Thương binh và Xã hội đã cấp giấy phép lao động đó. 2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép lao động, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội cấp lại giấy phép lao động. Trường hợp không cấp lại giấy phép lao động thì có văn bản trả lời và nêu rõ lý do. 3. Đối với người lao động nước ngoài theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Nghị định này, sau khi người lao động nước ngoài được cấp lại giấy phép lao động thì người sử dụng lao động và người lao động nước ngoài phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản theo quy định của pháp luật lao động Việt Nam trước ngày dự kiến tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động".

Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày ký kết hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải gửi bản sao hợp đồng lao động đã ký kết tới Sở Lao động - Thương binh và Xã hội đã cấp lại giấy phép lao động đó."

"Điều 16. Thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại: 1. Thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định này bằng thời hạn của giấy phép lao động đã được cấp trừ đi thời gian người lao động nước ngoài đã làm việc tính đến thời điểm đề nghị cấp lại giấy phép lao động. 2. Thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại theo định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định này theo thời hạn của một trong các trường hợp quy định tại Điều 11 Nghị định này nhưng không quá 02 năm."

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giấy phép lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.