Dựng tượng phật ở nghĩa địa có phải là hành vi lấn chiếm đất không?

Đất nghĩa địa không thuộc quyền sử dụng quản lý của bất cứ hộ dân nào kể cả hộ có mồ mả ông bà trên đó mà thuộc quyền quản lý của địa phương. Nên việc anh (chị) lấn chiếm đất nghĩa địa để dựng tượng phật địa trạng là vi phạm với quy định của pháp luật đất đai

Hỏi: Dòng họ tôi có khoảng 50 mồ mả chôn gần nhau trong nghĩa địa, thuộc địa phương quản lý. Gần khu dân cư sinh sống, nên thường xả rác, phân động vật, xác chết động vật và rác sinh hoạt lên mồ mả ông bà. Gia đình dòng họ cũng đã báo chính quyền về vụ xả rác nhiều lần mà không giải quyết. Nên tôi dựng tượng phật địa trạng cho khỏi xả rác sạch sẽ môi trường và chính quyền nhiều lần vận động tháo gỡ. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc tôi dựng tượng có trái pháp luật không và lấn chiếm đất đai không? Mới đây chính quyền có thông báo phạt 4 triệu đồng, buộc tháo gỡ. Vậy xin hỏi chính quyền địa phương làm đúng pháp luật không? (Bảo Quốc - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật đất đai Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Luật Đất đai năm 2013 về những hành vi bị nghiêm cấm:

"1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai"

Đất nghĩa địa không thuộc quyền sử dụng quản lý của bất cứ hộ dân nào kể cả hộ có mồ mả ông bà trên đó mà thuộc quyền quản lý của địa phương. Nên việc anh (chị) lấn chiếm đất nghĩa địa để dựng tượng phật địa trạng là vi phạm với quy định của pháp luật đất đai.

Tại khoản 2 Điều 10Nghị định 102/2014/NĐ-CPvề xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai như sau:

"2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi lấn, chiếm đất trồng lúa, đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở, trừ trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều này ... 5. Biện pháp khắc phục hậu quả: a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này; b) Buộc trả lại đất đã lấn, chiếm đối với hành vi quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này".

Với hành vi vi phạm pháp luật đất đai này, gia đình anh (chị) có thể bị xử phạt hành chính theo quy địnhtrênvà buộc khôi phục lại tình trạng của như trước khi vi phạm và buộc trả lại đất đã lấn chiếm. Người có thẩm quyền xử lý, xử phạt vi phạm hành chính về vấn đề này thuộc về Chủ tịch Uỷ ban nhân dân xã, chính quyền địa phương yêu cầu anh (chị) tháo gỡ và phạt vi phạm 4 triệu đồng là đúng theo quy đinh của pháp luật

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.