Đeo tai nghe khi điều khiển xe, có bị xử phạt?

Đeo tai nghe khi đang điều khiển xe máy bị phạt từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng ...

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi đeo tai nghe khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông có bị xử phạt không? (Ngọc Mai – Hà Nội)

c

>>>Luật sư tư vấn pháp luậtqua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Nguyễn Thị Thúy An - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Giao thông đường bộ quy định người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy không được thực hiện hành vi: “Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính”. (Điểm c, khoản 3, Điều 30).
Theo đó, sử dụng tai nghe khi điều khiển xe gắn máy là một hành vi vi phạm quy tắc Giao thông đường bộ và sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP.
Cụ thể, theo quy đinh tại điểm h, khoản 1, Điều 6 quy định phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: “Người đang điều khiển xe sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính”.

Căn cứ vào các quy định trên, Cảnh sát giao thông có quyền xử phạt chị nếu chị sử dụng tai nghe khi đang điều khiển phương tiện tham gia giao thông, trừ trường hợp là thiết bị trợ thính.
Người sử dụng tai nghe khi điều khiển xe ẩn chứa rất nhiều nguy hiểm. Bởi vì, hành động đó có thể làm người lái xe mất tập trung, không nghe thấy còi báo hiệu từ các phương tiện khác. Trên thực tế, nhiều vụ tai nạn đã xảy ra do dùng tai nghe nên không nghe thấy tín hiệu củ phương tiện khác.
Căn cứ vào mục đích của việc cấm sử dụng các thiết bị phát âm thanh – làm người điều khiển phương tiện mất tập trung, không nghe thấy còi báo tín hiệu của các phương tiện khác, nếu chị chứng minh được mình đeo tai nghe nhưng không nhằm mục đích sử dụng nó – nghe nhạc, nghe tiếng anh…, chị sẽ không bị xử phạt hành chính vì lỗi đeo thiết bị phát âm thanh khi lái xe.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông đường bộ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.