Đất đang ở đứng tên bố chồng, có được coi là tài sản chung của vợ chồng?

Khi hai vợ chồng anh chị ly hôn, đối với các tài sản chung của chị và chồng, theo pháp luật sẽ được chia đôi theo quy định tại Điều 59 Khoản 2 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Hỏi: Tôi kết hôn năm 2003. Vợ chồng tôi sống chung với ba chồng và 01 chị chồng ở quận Thủ Đức. Đầu năm 2007 ba chồng tôi có mua 1 khu đất ở tỉnh Bình Thuận là 6000m², đứng tên ba chồng tôi. Tháng 4/2007 chồng tôi ra ở đó xây dựng làm nhà ở và khu du lịch. Đến 2010 thì khu du lịch chính thức đi vào hoạt động, với tất cả mọi giấy phép đều mang tên tôi. Và tôi cũng lo tất cả công việc nhà cửa, kinh doanh, phụng dưỡng ba chồng và con cái. Do mâu thẫn nên, tôi muốn ly hôn và anh cũng đồng ý. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi đó tài sản sẽ chia như thế nào? (Nguyễn kim Thoa - Hải Dương)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hoàng Ngọc Ánh - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Dựa vào những thông tin chị cung cấp, có thể liệt kê một số tài sản trong khối tài sản của gia đình anh (chị) như sau:

- Mảnh đất 6000m2;

- Căn nhà ở: Chồng chị xây dựng;

- Khu du lịch nghỉ dưỡng;

- Các tài sản chung của hai vợ chồng anh chị(nếu có).

Như vậy, khi hai vợ chồng anh chị ly hôn, đối với các tài sản chung của chị và chồng, theo pháp luật sẽ được chia đôi theo quy định tại Điều 59 Khoản 2 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Mảnh đất 6000m2 kia do ba chồng chị đứng tên. Vậy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thuôc quyền sở hữu của ba chồng chị. Do đó nó sẽ không nằm trong phần tài sản được phân chia khi ly hôn, trừ trường hợp trong thời kỳ hôn nhân ba chồng chị có cho hai vợ chồng anh chị một phần mảnh đất đó. Phần được cho này cũng sẽ được chia như tài sản chung vợ, chồng.

Khu du lịch nghỉ dưỡng, được chồng anh (chị) xây trên mảnh đất của ba chồng chị nhưng mọi giấy phép hoạt động đều đứng tên chị. Do vậy sau khi li hôn thì nếu không có thỏa thuận khác thì khu du lịch nghỉ dưỡng này vẫn do chị quản lý và điều hành. Lợi nhuận phát sinh sẽ được chia theo thỏa thuận giữa chị và chồng dựa theo yếu tố đóng góp của mỗi người vào sự vận hành chung của khu nghỉ dưỡng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.