Công ty TNHH có được phát hành cổ phần?

Công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên không được quyền phát hành cổ phần. Công ty huy động vốn bằng cách tăng vốn góp của thành viên hoặc tiếp nhận vốn góp của thành viên mới.

Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định công ty TNHH không được quyền phát hành cổ phần, chỉ có công ty cổ phần mới được phát hành cổ phần,giấy chứng nhận sở hữu cổ phần. Khi công ty TNHH muốn huy động vốn, được phép thực hiện dưới các hình thức như: Huy động thêm thành viên, các thành viên tự tăng vốn của mình, phát hành trái phiếu, huy động vốn (vay) từ các tổ chức tín dụng, cá nhân khác theo quy định của pháp luật tín dụng...

Luật sư tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198


Công ty TNHH hai thành viên trở lên không được quyền phát hành cổ phần


Khoản 3 Điều 47 Luât Doanh nghiệp năm 2014 quy định về công ty TNHH hai thành viên như sau:"Công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên không được quyền phát hành cổ phần.”

Điều 68 Luật Doanh nghiệp quy định về thay đổi vốn điều lệ như sau: 1- Công ty có thể tăng vốn điều lệ trong các trường hợp sau đây:a- Tăng vốn góp của thành viên; b- Tiếp nhận vốn góp của thành viên mới. 2- Trường hợp tăng vốn góp của thành viên thì vốn góp thêm được phân chia cho các thành viên theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ công ty. Thành viên có thể chuyển nhượng quyền góp vốn của mình cho người khác theo quy định tại Điều 53 của Luật này. Thành viên phản đối quyết định tăng thêm vốn điều lệ có thể không góp thêm vốn. Trường hợp này, số vốn góp thêm của thành viên đó được chia cho các thành viên khác theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ công ty nếu các thành viên không có thỏa thuận khác".

Công ty TNHH hai thành viên trở lên chỉ được huy động vốn (tăng vốn điều lệ) bằng hai cách: Thứ nhất, tăng vốn góp của thành viên; Thứ hai, tiếp nhận vốn góp của thành viên mới. Công ty tăng vốn góp của thành viên trong công ty bằng cách phân chia cho các thành viên theo tỷ lệ tương đương phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ và các quy định tại khoản 2 Điều 68 và Điều 53 Luật doanh nghiệp năm 2014.

Quy định này bảo đảm quyền góp vốn công bằng giữa các thành viên khi công ty tăng vốn điều lệ, tránh trường hợp các thành viên tranh nhau góp thêm. Bằng cách này, vốn điều lệ công ty tăng lên nhưng tỷ lệ vốn góp giữa các thành viên không thay đổi, tương quan quyền lực trogn công ty không thay đổi. Ngược lại nếu công ty chọn cách tiếp nhận thành viên mới thì vốn điều lệ của công ty tăng như tỷ lệ vốn góp giữa các thành viên sẽ thay đổi, tương quan quyền lực giữa các thành viên sẽ khác so với ban đầu. ( Có thể bạn đang quan tâm đến các mẫu quyết định bổ nhiệm )

Như vậy, pháp luật doanh nghiệp có quy định về việc công ty TNHH hai thành viên trở lên không được phát hành cổ phần để huy động vốn. Việc phát hành cổ phần chỉ áp dụng đối với công ty cổ phần, công ty muốn được phát hành cổ phần thì buộc phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp sang hoạt động theo hình thức công ty cổ phần.
Bạn có thể tìm hiểu thêmcông ty tnhh có được phát hành trái phiếuhoạc tìm hiểm thêm các thông tin khác tạiluật công ty

Luật sư Nguyễn Duy Hội - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198
Luật sư Nguyễn Duy Hội - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198


Lý do khách hàng lựa chọn dịch vụ của Công ty Luật TNHH Everest:


Với đội ngũ hơn 50 luật sư, chuyên gia, chuyên viên pháp lý có kinh nghiệm trong nhiều lĩnh vực: hành chính, hình sự, dân sự, đất đai, hôn nhân, gia đình, đầu tư, doanh nghiệp, lao động, sở hữu trí tuệ, tài chính, kế toán và nhiều lĩnh vực khác chúng tôi có thể hỗ trợ khách hàng xử lý những vụ việc phức tạp, trong nhiều lĩnh vực khác nhau.

Với mạng lưới chi nhánh tại Hà Nội, Hồ Chí Minh, Quảng Ninh, Hải Phòng, Đà Nẵng và hệ thống đối tác, đại lý tại nhiều địa phương, chúng tôi cung cấp dịch vụ pháp lý chất lượng tốt, thời gian nhanh, chi phí hợp lý.

Với việc áp dụng công nghệ và các gói dịch vụ pháp lý đa dạng, chúng tôi có thể đáp ứng được nhu cầu của nhiều nhóm khách hàng có nhu cầu khác nhau.

Về mức thù lao luật sư của Công ty Luật TNHH Everest:


Mức thù lao được tính dựa trên các căn cứ: (i) nội dung, tính chất của dịch vụ pháp lý; (ii) thời gian và công sức của luật sư sử dụng để thực hiện dịch vụ pháp lý; (iii) kinh nghiệm và uy tín của luật sư.

Thù lao của luật sư được tính theo phương thức cơ bản là thời gian làm việc của luật sư. Ngoài ra, thù lao của luật sư có thể tính theo phương thức: (i) vụ việc với mức thù lao trọn gói; (ii) vụ việc với mức thù lao tính theo tỷ lệ phần trăm của giá ngạch vụ kiện hoặc giá trị hợp đồng, giá trị dự án; (iii) hợp đồng với thù lao cố định.

Quý Khách có thể gửi liên hệ trực tiếp với Công ty Luật TNHH Everest để được cung cấp Biểu phí dịch vụ.

Bài viết thực hiện bởi: Luật sư Nguyễn Duy Hội - Trưởng Chi nhánh Hà Nội của Công ty Luật TNHH Everest


Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.