Có thể khai sinh cho con theo họ của cha khi chưa đăng ký kết hôn hay không?

Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm có người nhận con, thì giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi mới 17 tuổi nhưng đã có một con gái mới sinh. Tôi là cha của bé nhưng chưa đăng ký kết hôn thì có thể làm khai sinh cho bé theo họ của cha được không? (Nam Khánh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 Nghị định về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định:

"3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh." (Khoản 3)

Từ quy định pháp luật trên, nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con, cha của đứa bé có mặt để nhận con và được sự đồng ý của người mẹ thì UBND vẫn sẽ đăng ký khai sinh cho bé theo họ của cha.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.