Có phải xin giấy phép kinh doanh cho hoạt động trông giữ xe không?

Điều 3 Nghị định số 39/2007/NĐ-CP có quy định về các hoạt động thương mại mà không phải xin giấy phép kinh doanh.

Hỏi: Xin cho tôi hỏi hiện tại nhà tôi có bãi đất trống hơn 60m2 tôi vừa ở nhà giữ con nhỏ và vừa trông giữ xe được hơn 3 tháng không mái che và có 1 bình phòng cháy chữa cháy cùng cát, thuế nhà đất chúng tôi đóng đầy đủ. Vậy cho hỏi luật hiện giờ tôi có cần đi đăng ký giấy phép kinh doanh? (Trần Trung - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 3 Nghị định số 39/2007/NĐ-CP có quy định về các hoạt động thương mại mà không phải đăng kí kinh doanh như sau:

“a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;
b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;
c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;
d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;
đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;
e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác”.

Việc nhận giữ xe của bạn thuộc vào hoạt động được quy định tại điểm đ nêu trên. Do vậy, bạn muốn thực hiện việc trông giữ xe thì không phải đăng kí kinh doanh nhưng bạn vẫn phải thực hiện các nghĩa vụ về thuế, phí, lệ phí theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.