Có được ủy quyền khiếu nại về tranh chấp đất đai?

Đối với tranh chấp đất đai, pháp luật không cấm người trực tiếp khiếu nại ủy quyền đại diện cho người khác giải quyết tranh chấp thay mình nên việc ủy quyền của anh là phù hợp nếu như người đại diện này đáp ứng đủ điều kiện theo quy định tại Điều 143.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thể đứng tên đại điện ủy quyền thực hiện khiếu nại về đất đai cho em họ tôi không? (Ngô Thành Long - Tuyên Quang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Huy Hoàng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại điều 142 Bộ luật dân sự 2005 về đại diện theo ủy quyền:

"1. Đại diện theo uỷ quyền là đại diện được xác lập theo sự uỷ quyền giữa người đại diện và người được đại diện.

2. Hình thức uỷ quyền do các bên thoả thuận, trừ trường hợp pháp luật quy định việc uỷ quyền phải được lập thành văn bản”.


Việc đại diện theo ủy quyền là một hình thức đại diện được pháp luật công nhận và có thể thực hiện giữa bên ủy quyền và bên được ủy quyền trong những trường hợp pháp luật không cấm theo quy định tại khoản 2 điều 139 Bộ luật dân sự 2005:

“2. Cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác có thể xác lập, thực hiện giao dịch dân sự thông qua người đại diện. Cá nhân không được để người khác đại diện cho mình nếu pháp luật quy định họ phải tự mình xác lập, thực hiện giao dịch đó”.

Đối với tranh chấp đất đai, pháp luật không cấm người trực tiếp khiếu nại ủy quyền đại diện cho người khác giải quyết tranh chấp thay mình nên việc ủy quyền của anh là phù hợp nếu như người đại diện này đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định tại điều 143 Bộ luật dân sự 2005:

“Điều 143.Người đại diện theo uỷ quyền

1. Cá nhân, người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể uỷ quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo uỷ quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện”.


Và trong nội dung được ủy quyền theo quy định tại điều 144 Bộ luật dân sự 2005:

“Điều 144.Phạm vi đại diện

1. Người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Phạm vi đại diện theo uỷ quyền được xác lập theo sự uỷ quyền.

3. Người đại diện chỉ được thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện.

4. Người đại diện phải thông báo cho người thứ ba trong giao dịch dân sự biết về phạm vi đại diện của mình.

5. Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.


Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.