Có được nhận con nuôi 17 tuổi không?

Người được nhận làm con nuôi là trẻ em dưới 16 tuổi, người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phải được cha dượng, mẹ kế hoặc được cô, dì, chú bác ruột nhận làm con nuôi.

Hỏi: Hai vợ chồng tôi không có con, chúng tôi muốn nhận một cháu trai 17 tuổi làm con nuôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, hai vợ chồng tôi có nhận cháu làm con nuôi được không? (Nguyễn Nhàn - Vĩnh Phúc)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn Luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Điều 8 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi như sau:


“1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, , chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi”.


Như vậy, theo quy định của pháp luật người được nhận làm con nuôi là trẻ em dưới 16 tuổi, người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phải được cha dượng, mẹ kế hoặc được cô, dì, chú bác ruột nhận làm con nuôi. Theo đó nếu anh chị không phải là cha dượng, mẹ kế, cô, cậu, dì, chú, bác ruột thì không nhận được cháu trai 17 tuổi làm con nuôi.


Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.