Có được ký hợp đồng lao động với người lao động khi chưa đăng ký kinh doanh?

Bộ luật lao động quy định tiêu chuẩn lao động; quyền, nghĩa vụ, trách nhiệm của người lao động, người sử dụng lao động, tổ chức đại diện tập thể lao động,...

Hỏi: Tôi hiện đang kinh doanh online và chưa đăng ký kinh doanh. Đề nghị Luật sư tư vấn, liệu tôi có thể thực hiện một bảng cam kết để ràng buộc giữa tôi và nhân viên bán hàng của em không và bản cam kết đó có hiệu lực trước pháp luật hay không? (Ngọc Hường - Thái Nguyên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về phạm vi điều chỉnh như sau:

Điều 1. Phạm vi điều chỉnh: "Bộ luật lao động quy định tiêu chuẩn lao động; quyền, nghĩa vụ, trách nhiệm của người lao động, người sử dụng lao động, tổ chức đại diện tập thể lao động, tổ chức đại diện người sử dụng lao động trong quan hệ lao động và các quan hệ khác liên quan trực tiếp đến quan hệ lao động; quản lý nhà nước về lao động".

Điều 3. Giải thích từ ngữ: "Trong Bộ luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau: 1.Người lao độnglà người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động. 2.Người sử dụng lao độnglà doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức, hợp tác xã, hộ gia đình, cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động; nếu là cá nhân thì phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ".

Theođó người sử dụng lao động có thể là doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức, hợp tác xã, hộ gia đình, cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động, theođó dù chưa đăng kí kinh doanh thì anh (chị) vẫn có thể kí hợp đồng lao động với người lao động với tư cách là cá nhân, hợp động lao động được xác lập giữa anh (chị) sẽ có hiêu lực trước pháp luật quyền và nghĩa vụ của hai bên phải tuân thủ sự thỏa thuận trong hợp đồng và quyđịnh của pháp luật lao động, khi xảy ra tranh chấp sẽ được xử lý theo quyđịnh của pháp luật laođộng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.