Có được cho thuê lại đất đang thuê của người khác

Nếu muốn được thuê lại thì công ty bạn cần có sự đồng ý của bên cho thuê.

Hỏi:Công ty tôi có thuê 1 lô đất để làm văn phòng và kho xưởng của Công ty A Thời gian thuê là 10 năm; giá thuê: 100tr/năm đã bao gồm thuế gia trị gia tăng.Hiện tại công ty tôi không có nhu cầu sử dụng lô đất này nữa, sẽ cho công ty B thuê lại. Tôi xin hỏi Công ty tôi có được quyền cho thuê lại đất đó không và có được xuất hóa đơn không? (Lương Anh - Phú Thọ)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everesst - trả lời:

Theo quy định tại Điều 496 Bộ luật dân sự thì :

"Điều 496.Quyền của bên thuê nhà

Bên thuê nhà có các quyền sau đây: 1. Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận; 2. Được đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản; 3. Được cho thuê lại nhà đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản; 4. Được tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê, trong trường hợp thay đổi chủ sở hữu nhà; 5. Yêu cầu bên cho thuê sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng. 6. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 498 của Bộ luật này."

Như vậy, nếu muốn được cho thuê lại thì Công ty bạn phải được sự chấp thuận của bên Công ty A bằng văn bản. Nếu công ty A đồng ý thì công ty anh được phép cho thuê lại và được xuất hóa đơn cho thuê theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.