Có được cấp lại giấy phép lao động, khi thay đổi nội dung ghi trên giấy phép lao động?

Theo quy định tại Điều 13, Điều 14 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP trường hợp thay đổi nội dung ghi trên giấy phép lao động thì được cấp lại giấy phép lao động.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp thay đổi nội dung ghi trên giấy phép lao động của người lao động Hàn Quốc làm việc tại Việt Nam có được cấp lại giấy phép lao động không? (Trần Hằng - Vĩnh Phúc)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nghị định số 11/2016/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam quy định:
"Trường hợp thay đổi nội dung ghi trên giấy phép lao động theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định này thì phải có các giấy tờ chứng minh" (điểm b khoản 3 Điều 14).
"Giấy phép lao động còn thời hạn bị mất, bị hỏng hoặc thay đổi nội dung ghi trong giấy phép lao động, trừ các trường hợp quy định tại Khoản 8 Điều 10 Nghị định này" (khoản 1 Điều 13).
Như vậy, theo Nghị định số 11/2016/NĐ-CP trường hợp thay đổi nội dung ghi trên giấy phép lao động thì được cấp lại giấy phép lao động.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.