Chưa ly hôn với chồng có thể làm giấy khai sinh cho con riêng không?

Em phải làm thế nào để khai sinh cho con, không có tên bố đứa bé trong giấy khai sinh cũng được?

Hỏi: Em đã lấy chồng nước ngoài nhưng vẫn mang quốc tịch Việt Nam. Do bất đồng em đã bỏ về VN mà không làm giấy ly hôn. Giờ em sống với chồng mới người VN mà không đăng ký kết hôn do em đang làm thủ tục ly hôn chưa xong. Em mới sinh con 3 tháng, đến phường khai sinh cho con thì cán bộ hộ tịch và phó chủ tịch phường nói không đăng ký được. Em phải làm thế nào để khai sinh cho con, không có tên bố đứa bé trong giấy khai sinh cũng được? (Nguyễn Huế - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 88 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định: "Xác định cha, mẹ:1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định".

Khoản 2 Điều 43 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: “Người được nhận là cha, mẹ hoặc là con của người khác có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định mình không phải là cha, mẹ hoặc là con của người đó".

Theo đó, dù trên thực tế con sinh ra là con riêng của bạn với người ở Việt Nam thì về mặt pháp lý, đứa bé vẫn được coi là con chung của bạn với người chồng bên Hàn Quốc vì bạn chưa làm xong thủ tục ly hôn, tức người chồng nước ngoài vẫn có quyền đứng tên người cha trong giấy khai sinh cho đứa trẻ.Theo đó, bạn có thể làm đơn yêu cầu Tòa án xác nhận chồng bạn không phải là cha của con bạn trước khi tiến hành làm thủ tục khai sinh cho con. Sau khi có bản án của Tòa xác định người chồng bên nước ngoài không phải là cha của con bạn thì trong Giấy khai sinh của con bạn sẽ không có tên chồng bạn. Bạn có thể khai sinh cho bé theo họ của mình. Thủ tục đăng ký khai sinh được quy định tại Điều 16 Luật Hộ tịch 2014.

Ngoài ra, bạn cũng có thể chờ đến khi làm xong thủ tục ly hôn với người chồng ở nước ngoài, sau đó làm thủ tục nhận cha cho con bạn đối với người chồng trong nước và đi làm thủ tục giấy khai sinh. Khi đó, trong Giấy khai sinh của bé sẽ có cả tên của bạn và người cha ruột.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.