Chấm dứt việc chung sống như vợ chồng

Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên.

Hỏi: Năm 2014 tôi đang là một giáo viên ở tỉnh xa, do vì đã ly hôn nên tôi tìm và gặp được một người đàn ông sống ở Hà Nội, sau khi nghỉ hè về chúng tôi sống thử trong suốt 2 tháng hè, đến đầu năm học 2014-2015 tôi tiếp tục đi làm và đợi thời gian chín muồi chúng tôi sẽ kết hôn với nhau. Sau đó tôi xin nghỉ việc hẳn ở cơ quan và về sống với anh ấy được gia đình bạn bè chấp thuận và yêu quý tôi rất vui nhưng thời gian cứ trôi đi anh ấy không làm đăng ký. Ngay từ ban đầu cũng hay có mâu thuẫn nhỏ vì tính tình của chúng tôi khác nhau. Đến bây giờ cũng đã được 2 năm, bây giờ tôi không có nghề nghiệp, anh ấy khi yêu thương, khi đuổi tôi đi mà không cho tôi đồng nào để tôi trang trải lộ phí lại còn chửi và miệt thị tôi quá ngoa ngược, có lần còn định đánh tôi nên tôi rất sợ. Tôi muốn hỏi: Tôi có cách giải quyết chấm dứt tình trạng này? (Nguyễn Phương - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 14Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (Luật HN&GĐ) quy định giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn:"1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này".

Điều 16Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn:"1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập".

Như vậy, theo hai quy định trên thì anh (chị) không phát sinh quyền và nghĩa vụ giữa vợ và chồng vì chưa đăng ký kết hôn. Quan hệ về tài sản sẽ được thực hiện theo thỏa thuận của các bên. Nếu haianh (chị)không thỏa thuận được với nhau thì tài sản sẽ được giải quyết theo những quy định của Bộ luật dân sự. Mặc dùanh (chị)không đi làm nhưng việc giải quyết quan hệ tài sản phải theo nguyên tắc là đảm bảo quyền lợi củaanh (chị).

Việcanh (chị)muốn chấm dứt tình trạng chung sống như vậy sẽ là do sự lựa chọn củaanh (chị), hiện nay hai người chưa đăng ký kết hôn thì chưa có sự giàng buộc, muốn chấm dứt thì không phải thực hiện thủ tục ly hôn trên Tòa án. Nếu như có phát sinh tài sản chung và con chung thìanh (chị)yêu cầu Tòa án giải quyết về vấn đề này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.