Cha, mẹ có thể yêu cầu ly hôn hộ con cái?

Pháp luật cho phép cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Toà án giải quyết ly hôn, khi một bên vợ chồng mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự, đồng thời bị ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khoẻ và tinh thần.

Hỏi: Con gái tôi kết hôn được 2 năm nay, vì sinh sống gần nhà nên thời gian qua tôi biết, con gái và con rể sống không hạnh phúc. Con gái tôi thường xuyên bị đánh đập, chửi rủa và lăng mạ từ chồng, tôi đã nhiều lần khuyên can nhưng chuyện này không chấm dứt. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi với tư cách là mẹ có thể yêu cầu toà án giải quyết ly hôn cho con gái tôi với con rể không ? (Nguyễn Thị Minh – Quãng Ngãi)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Văn Anh - Tổ tư vấn Luật HN&GĐ của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:
“2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ”

Như vậy, pháp luật cho phép cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Toà án giải quyết ly hôn. Nhưng với điều kiện, một bên vợ chồng mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự và đồng thời bị vợ,chồng gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khoẻ và tinh thần. Trong trường hợp này, mặc dù con gái chị đã bị gây hưởng đến sức khoẻ và tinh thần, nhưng vẫn có năng lực hình vi dân sự, do đó chị không thể yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn giữa con gái cô và con rể, mà việc này phải do con gái chị trực tiếp yêu cầu.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.