Cảnh sát giao thông có quyền xử phạt người vượt quá tốc độ.

Cảnh sát giao thông đường bộ có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ: Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

Hỏi: Đêm ngày 15/12/2015, sau tiệc sinh nhật tròn 18 tuổi của mình, tôi có mượn của bố tôi một chiếc xe ô tô 4 chỗ, tôi đã đi với tốc độ vượt quá tốc độ cho phép trên đường 15 km/h và rú ga, bấm còi inh ỏi trong thành phố. Tôi bị cảnh sát giao thông bắt giữ và ra quyết định xử phạt với các lỗi trên là: 3.000.000 đồng. Đề nghị luật sư tư vấn, cảnh sát giao thông có quyền xử phạt tôi không? Mức phạt như thế có đúng không? (Khải Anh – Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật giaVũ Thị Nhung-ng ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định như sau:

Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: “Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định” (điểm b khoản 3 Điều 5).

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: “ Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h” (điểm a khoản 5 Điều 5).

Phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt: “Cảnh sát giao thông đường bộ có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm được quy định trong Nghị định này như sau: a) Các hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ của người và phương tiện tham gia giao thông trên đường bộ được quy định tại Nghị định này” (điểm a khoản 2 Điều 68).

Căn cứ các quy định dẫn chiếu ở trên, cảnh sát giao thông có quyền xử phạt đối với các lỗi vi phạm của anh với mức phạt tiền từ 2.600.000 đồng đến 3.800.000 đồng. Do đó, mức phạt mà cảnh sát giao thông đưa ra đối với anh là hoàn toàn hợp lý.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.