Quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ mà không phải báo trước của lao động nữ mang thai?

Người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ nhưng phải thông báo cho người sử dụng lao động trước ít nhất 45 ngày.

Hỏi: Tôi đang làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn. Hiện nay tôi đang có thai hơn 3 tháng. Do sức khỏe không được tốt nên tôi xin nghỉ việc để giữ gìn sức khỏe, không ảnh hưởng tới thai nhi. Tuy nhiên Giám đốc yêu cầu tôi phải làm hết tháng mới được nghỉ do theo quy định tôi phải báo trước 45 ngày khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ). Đề nghị Luật sư tư vấn việc giám đốc có quyền yêu cầu tôi như vậy không? (Nguyễn Hiền – Hà Tĩnh)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thị Yến - Công ty Luật TNHH Everest, Tổng đài tư vấn 1900 6198 - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Bộ luật Lao động 2012 (BLLĐ) để chị tham khảo, như sau:
Người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này” (khoản 3 Điều 37).
Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ hoặc tạm hoãn thực hiện HĐLĐ. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định” (Điều 156).
Như vậy, theo quy định chung, người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ nhưng phải thông báo cho người sử dụng lao động trước ít nhất 45 ngày.
Tuy nhiên, trong trường hợp nếu chị có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi thì chị có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Thời hạn mà chị phải báo trước cho người sử dụng lao động tùy thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa beenhm có thẩm quyền chỉ định.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.