Không cho nhân viên nghỉ việc vì thiếu nhân sự, đúng hay sai?

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày.

Hỏi: Tôi làm nhân viên kinh doanh trong công ty may với hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Sau một thời gian làm việc, tôi cảm thấy mức lương công ty trả cho tôi không đủ chi trả cho cuộc sống hàng ngày. Tôi viết đơn xin nghỉ việc tới công ty nhưng không được phòng nhân sự chấp nhận với lý do công ty đang thiếu nhân sự và chỉ ưu tiên giải quyết cho những người đang mang thai. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc phòng nhân sự từ chối giải quyết đơn xin nghỉ việc của tôi là đúng hay sai? (Trần Mỹ Linh - Thanh Hóa)
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:
“Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này”.

Điều 156 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt, tạm hoãn hợp đồng lao động của lao động nữ mang thai như sau:
“Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định”.

Căn cứ theo quy định pháp luật nêu trên, trong trường hợp của anh (chị), anh (chị) đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn nên anh (chị) có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng phải báo cho công ty biết trước ít nhất 45 ngày. Vì anh (chị)chị không mang thai nên quãng thời gian báo trước vẫn tuân thủ ít nhất 45 ngày. Việc phòng nhân sự từ chối giải quyết đơn cho chị vì lý do thiếu nhân sự là trái pháp luật lao động.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.