Luật sư tư vấn thời gian đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày...

Hỏi: Hợp đồng lao động không xác định thời hạn quy định như thế nào khi nghỉ việc, theo tôi hiểu khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải thông báo trước 45 ngày làm việc thì mới được nghỉ. Vậy, trong thời gian 45 ngày đó mà người lao động bị ốm phải điều trị tại bệnh viện, thì thời gian đó có được tính vào thời gian thông báo không? Quy định tại đâu? (Long Minh - Điện Biên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Đúng như bạn đã tìm hiểu, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì người lao động có nghĩa vụ phải báo trước cho người sử dụng lao động ít nhất 45 ngày, quy định tại Khoản 3 Điều 37: "3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này".

Điều 156 Bộ luật lao động 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của lao động nữ mang thaithì thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động tùy thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chỉ định, cụ thể:"Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định".

Theo quy định trên, thời gian báo trước là "45 ngày" mà không phải quy định là "45 ngày làm việc" hay "45 ngày trừ trường hợp bất khả kháng" cho nên trong thời gian 45 ngày đó mà người lao động bị ốm phải điều trị tại bệnh việnthì thời gian đó vẫn được tính vào thời gian thông báo.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.