Lao động nữ mang thai có được tạm hoãn hợp đồng lao động không?

Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động...

Hỏi:Tôi là công nhân tại công ty may X. Tôi có kí hợp đồng có thời hạn với công ty là 20 tháng. Đang làm việc tôi có thai và đi khám thì bác sĩ bệnh viện nói yêu cầu phải nghỉ việc 3 tháng. Tôi về xin công ty cho tạm hoãn hợp đồng nhưng công ty không đồng ý nói vì công tyđang thiếu người phụ trách, không thể tuyển người mới để thay thế, vì tôicó kinh nghiệm lâu năm.Theo các luật sư thì công ty đó giải quyết như vậy đúng hay sai? Vì sao? Cách giải quyết tình huống này như thế nào thì đúng luật (Hạnh Nguyễn - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo Điều 156 Bộ luật Lao động 2012 quy định về vấn đề đơn phương chấm dứt, tạm hoãn hợp đồng của lao động nữ mang thai như sau:

"Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định".

Dựa vào quy định trên đây của pháp luật lao động, nhận thấy khi lao động nữ mang thai có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận nếu tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Tuy nhiên thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động là tùy thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định.

Do đó khi đi khám thai, bác sĩ bệnh viện có yêu cầu chị nghỉ việc 3 tháng, nếu tiếp tục làm việc sẽ gây ảnh hưởng xấu tới thai nhi thì chị hoàn toàn có quyền tạm hoãn hợp đồng lao động. Việc công ty không đồng ý cho bạn tạm hoãn hợp đồng là sai với quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.