Xử lý trường hợp người lao động có hai sổ bảo hiểm

Quyết định 1111/QĐ-BHXH có quy định về thủ tục gộp sổ BHXH đối với các trường hợp có 2 sổ BHXH khác nhau.

Hỏi: Chị tôi cách đây 15 năm có làm việc cho công ty cũ và đóng bảo hiểm được 4 năm. Nhưng tại thời điểm đó chị tôi chưa làm giấy chứng minh nhân dân. Sau đó chị nghỉ việc nhưng công ty cũ không trả sổ. Bây giờ chị đang làm công ty mới và đóng bảo hiểm bằng sổ khác. Vậy cho tôi hỏi sổ bảo hiểm cũ có lưu trên hệ thống của cơ quan bảo hiểm không? (Anh Văn - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Quy định khoản 1- Điều 63 quy định 1111/QĐ-BHXH về việc ban hành quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế như sau:

" 1. Một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, sau đó hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới. Số sổ BHXH cấp lại là số của sổ BHXH có thời gian tham gia BHXH sớm nhất".

Theo thông tin bạn đưa ra, chị bạn hiện đang có 2 sổ BHXH, nhưng bạn không cho biết rõ là với sổ BHXH thứ nhất, công ty cũ không trả sổ BHXH cho chị bạn nhưng đã chốt sổ hay chưa. Nếu công ty không trả sổ BHXH nhưng chốt sổ rồi thì chị bạn có thể đến công ty yêu cầu trả sổ BHXH, còn nếu công ty không trả sổ và cũng chưa chốt sổ thì bạn phải làm cả hồ sơ yêu cầu chốt sổ BHXH và yêu cầu công ty trả sổ BHXH lại cho mình.

Quyết định 1111/QĐ-BHXH có quy định về thủ tục gộp sổ BHXH đối với các trường hợp có 2 sổ BHXH khác nhau

Tuy nhiên, vấn đề khó khăn ở đây là chị bạn đã làm cho công ty đó cách đây 15 năm. Đối với hành vi không trả sổ BHXH mà trong thời gian luật định thì sẽ bị xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật. Nhưng sự việc tham gia bảo hiểm xã hội với công ty cũ của chị bạn xảy ra cách đây 15 năm nên đã hết thời hiệu xử lý vi phạm hành chính và hết cả thời hiệu yêu cầu tòa án đòi lại sổ BHXH nên việc công ty không trả sổ cho chị bạn cũng sẽ không còn chịu ràng buộc pháp lý nào nữa cả. Vì vậy, trên thực tế, tỷ lệ chị bạn đòi lại được sổ BHXH của công ty cũ là rất thấp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.