Vốn điều lệ tối thiểu cho công ty đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài

Trên thực tế, pháp luật Doanh nghiệp hiện hành chưa có quy định cụ thể nào về mức vốn điều lệ tối thiểu. Tuy nhiên, đối với ngành nghề kinh doanh là Đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài, pháp luật có quy định về vốn pháp định.

Hỏi:Bạn tôi có ý định góp vốn thành lập công ty tư vấn và làm thủ tục cho người lao động Việt Nam đi xuất khẩu lao động ở Anh. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty của bạn tôi phải đăng ký số vốn điều lệ tối thiểu là bao nhiêu? (Xuân Ân)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại khoản 29 Điều 4 của Luật Doanh nghiệp 2014 thì:“Vốn điều lệlà tổng giá trị tài sản do các thành viên đã góp hoặc cam kết góp khi thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh; là tổng giá trị mệnh giá cổ phần đã bán hoặc đã được đăng ký mua khi thành lập doanh nghiệp đối với công ty cổ phần.

Trên thực tế, pháp luậṭt Doanh nghiệp hiện hành chưa có quy định cụ thể nào về mức vốn điều lệ tối thiểu. Tuy nhiên, đối với ngành nghề kinh doanh làĐưa người lao động đilàm việc ở nước ngoài, pháp luật có quy định về vốn pháp địnḥnh, được coi là con số tối thiểu của vốn điều lệ khi đăng ký doanh nghiệp kinh doanh về lĩnh vực này.Điều 3, Nghị định126/2007 NĐ-CP ngày01/08/2007, Quyđịnh chi tiết vàhướng dẫn thihành một số điềucủa Luật Ngườilao động ViệtNam đi làm việcở nước ngoàitheo hợp đồng.như sau:Vốn pháp định của doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài là 5 tỷ đồng..

Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì vốn điều lệ của Công ty tư vấn và làm thủ tục cho người Việt Nam đi xuất khẩu lao động tại Anh không được thấp hơn mức vốn pháp định là 5 tỷ đồng.


Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.