Tư vấn pháp luật: công ty không trả trợ cấp thôi việc

Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này...

Hỏi: Tôi vào làm việc tại công ty hiện tại từ 11/2007 với hợp đông lao động hiện tại là không xác định thời hạn, hiện nay công ty có thông báo là do kinh tế khó khăn công ty ít việc buộc tiết giảm nhân sự nên tôi bị chấm dứt hợp đồng lao động và được báo trước 45 ngày, tiền trợ cấp của tôi được hưởng là: 1.5*2457000*1/2=1842750 đ (do từ năm 2009 công ty đóng bảo hiểm thất nghiệp nên không được hưởng). Như vậy công ty trả lương trợ cấp thất nghiệp như vậy có đúng không và cho thôi việc như vậy có đúng với luật hay không? (Nguyễn Cường - Hà Nam)
v

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Căn cứ pháp lý: Bộ luật lao động năm 2012;

- Thông tư 17/2009/TT-BLĐTBXH ban hành ngày 26/5/2009 sửa đổi bổ sung một số điều của thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH.

Thứ nhất: Vấn đề chấm dứt hợp đồng lao động:

Tại Điều 36 Bộ luật lao động năm 2012 có quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động, trong đó có trường hợp người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ . Trường hợp của bạn – công ty cắt giảm nhân sự là do thay đổi cơ cấu nên công ty buộc chấm dứt hợp đồng lao động với bạn. Trường hợp chấm dứt HĐLĐ này công ty đã báo trước 45 ngày cho bạn là phù hợp với quy định của pháp luật. Điều này được quy định rõ tại điểm a khoản 2 Điều 38 BLLĐ năm 2012.

Thứ hai: vấn đề về tiền trợ cấp

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 44 BLLĐ năm 2012 thì trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật lao động . Do đó, bạn được hưởng tiền trợ cấp mất việc làm, cụ thể như sau:

“1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương. 2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc. 3. Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm”.

Công thức tính cụ thể như sau: Tiền trợ cấp mất việc = Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp mất việc X Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp mất việc X ½ .

Bạn lưu ý thời gian làm việc được làm tròn như sau:

Từ đủ 1 tháng đến dưới 6 tháng làm tròn thành ½ năm

Từ đủ 6 tháng đến dưới 12 tháng làm tròn thành 1 năm..

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.