Tư vấn pháp luật: công ty giữ bằng gốc của người lao động

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về việc công ty giữ bằng gốc của người lao động.

Hỏi: Trong BIÊN NHẬN GIAO NHẬN VĂN BẰNG GỐC, do công ty soạn có ghi là tôi tự nguyện nộp Văn bằng gốc BẰNG TỐT NGHIỆP CAO ĐẲNG cho công ty lưu giữ khi nhận việc tại công ty. Nếu tôi không tiếp tục làm việc, không thực hiện đúng hợp đồng thử việc là vi phạm qui định của công ty nên công ty không giải quyết bất cứ lí do gì cho tôi nữa. Mặc dù công ty đang vi phạm giữ Văn bằng gốc của tôi tại điều 20 Bộ Luật Lao Động 2012 nhưng với ba điều khoản tôi vừa trình bày trên, liệu tôi có đang ở thế bị động và đuối lý trong hợp đồng và biên nhận này hay không? (Đức Minh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 20 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động như sau:

"1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động."

Theo đó, thì việc công ty giữ bằng của bạn là vi phạm pháp luật. Khi chấm dứt hợp đồng lao động Theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 47 Bộ luật lao động năm 2012:

"2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động."

Như vậy, nếu bạn không tiếp tục làm việc, không thực hiện đúng hợp đồng thử việc thì bạn vẫn có quyền được trả lại giấy tờ theo quy định trên, nếu công ty không trả, để đòi lại quyền lợi của mình bạn có thể thực hiện các thủ thục theo Điều 201 Bộ luật lao động năm 2012. Trước tiên bạn gửi đơn yêu cầu công ty thực hiện các nghĩa vụ đối với bạn khi chấm dứt hợp đồng, nếu công ty không thực hiện thì bạn có thể gửi đơn yêu cầu tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty có trụ sở yêu cầu giải quyết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.