Tư vấn pháp luật: công ty giữ bằng gốc 1 năm mới trả có đúng không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp công ty giữ bằng gốc 01 năm mới trả.

Hỏi: Đầu tháng 3 em có được gọi phỏng vấn và thử việc trong một công ty với vị trí thu ngân. Do em mới ra trường tâm lý muốn tìm được việc làm nên khi công ty yêu cầu giữ bằng gốc thì em đã nộp hồ sơ công chứng cùng với bằng gốc mà không nhận được giấy biên nhận giữ bằng. Sau 1 tháng làm việc em có gọi điện và xin giấy thì được nhận một giấy biên nhận với nội dung làm việc trong 1 năm không làm đủ sẽ bị giữ bằng gốc trong 1 năm, em không đồng ý nên đã không kí. Bây giờ em muốn xin nghỉ thì công ty không cho lấy lại bằng bảo giữ 1 năm, xin giấy biên nhận giữ bằng thì không cho. Giờ em không biết phải làm sao mong luật sư cho em ý kiến và hướng giải quyết tốt nhất và giúp em hiểu quy định pháp luật trường hợp của em? (Trần Hương - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 20 Bộ Luật Lao động 2012 quy định những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động như sau:

"1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.”

Công ty có hành vi giữ văn bằng gốc của bạn, hành vi nàyvi phạm quy định của Bộ luật Lao động. Với hành vi giữvăn bằng gốc của bạn khi tuyển dụng thìcông ty có thể bị xử phạt hành chínhtheo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 95/2013:

“2.Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động;b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.”

Bạn có quyềntrực tiếp gặpngười quản lý của đơn vị đểyêu cầu công ty hoàn trả hồ sơgốc cho bạn. Trường hợpcông ty không giải quyết,bạn có quyềngửi đơn đến cơ quan có thẩm quyền như Phòng lao động - Thương binh và xã hội để kịp thời phát hiện và xử lý, đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp cho bạn.

Khi bạn chấm dứt HĐLĐ, thì công ty có các trách nhiệm sau:

“Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động:1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.”

Vậy,khi bạn nghỉ việccông ty phải thực hiện nghĩa vụ trả lại những giấy tờ khác mà công ty đã giữ của bạn. Nếu công ty bạn cố tình không trả lại hồ sơ cho bạn nên hành vi này có thể bị xử phạt theo quy định tại điểm c, Khoản 1điều 25Nghị định 95/2013/NĐ-CP:

"1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:c) Vi phạm các quy định về trình tự, thủ tục, hồ sơ tuyển dụng lao động theo quy định".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.