Yêu cầu nhân viên nộp tiền thế chân khi thử việc, đúng hay sai?

Người sử dụng lao động không được yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

Hỏi: Tôi đang làm việc cho một công ty TNHH A.C (Nam Định). Khi vào thử việc tại công ty, giám đốc nhân sự yêu cầu tôi phải đóng thế chân 03 triệu đồng. Đồng thời, nếu trong quá trình làm việc, tôi nghỉ việc trái luật sẽ bị mất khoản tiền trên. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc yêu cầu đóng tiền thế chân của công ty có đúng không? Nếu tôi nghỉ việc trái luật thì có bị mất 03 triệu trên không? (Hà Vy – Nam Định)
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Điều 20 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động như sau:
1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.
2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động”.

Điều 43 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:
1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này”.

Như vậy, việc công ty yêu cầu anh (chị) phải đóng thế chân 03 triệu khi vào thử việc là trái quy định pháp luật. Ngoài ra, trong các nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật (Điều 43 ở trên) không có quy định nào yêu cầu người lao động phải mất khoản tiền thế chân (03 triệu) cho công ty. Cho nên, anh (chị) sẽ không phải mất 03 triệu khi đơn phmà sẽ phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật, tuy nhiên, anh (chị) có nghĩa vụ phải thực hiện những nghĩa vụ khác theo quy định pháp luật lao động.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.