Tư vấn pháp luật: có được đóng bảo hiểm nhân thọ thay BHXH không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về trường hợp đóng bảo hiểm xã hội.

Hỏi: Công ty tôi hiện đang có một số lao động phổ thông sinh năm 1964 là nam, theo quy định hưởng hưu trí thì lao động nam phải đóng 20 năm và trên 60 tuổi. Tuy nhiên nếu tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì thời gian đóng cho đến tuổi hưu vẫn không đáp ứng điều kiện hưởng lương hưu. Vậy thay vì đóng bảo hiểm xã hội cho những đối tượng này, công ty đóng bảo hiểm nhân thọ cho những đối tượng này có vi phạm pháp luật không? (Hoàng Phong - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo Luật Bảo hiểm xã hội 2014quy định đối tượng bắt buộc phải đóng BHXH như sau :

"Điều 2 : Đối tượng áp dụng :1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm: a) Người làm việc theohợp đồnglao động không xác định thời hạn,hợp đồnglao động xác định thời hạn,hợp đồnglao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cảhợp đồnglao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luậtvềlao động; b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng; …."

Như vậy, bạn phải đóng bảo hiểm xã hội cho những người lao động trên . Nếu không, bạn đã vi phạm quy định tại Điều 17Luật BHXH 2014:

"Điều 17 : Trường hợp bị nghiêm cấm:1. Trốn đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp. …."

Theo quy định tại Điều 26, Nghị định 95/2013/NĐ-CP thì bạn có thể bị xử phạt hành chính với mức :

- Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

- Biện pháp khắc phục hậu quả:Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xãhội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.