Luật sư tư vấn về trường hợp có 2 sổ Bảo hiểm xã hội

Một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, sau đó hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng...

Hỏi: Trước 2013 em có làm 2 công ty và được tham gia bảo hiểm xã hội, sau đó em nghỉ làm ở công ty đó và 1 thời gian hơn 1 năm sau em mới chuyển sang công ty mới nhưng em không rút sổ về nạp công ty mới và Công ty mới đã làm cho sổ BHXH mới từ 2014 đến nay.Vậy cho em hỏi nếu sau này em thực hiện việc chốt sổ để hưởng chế độ bhxh có gặp nhiều thủ tục rắt rối gì không, vì sổ củ e chưa đăng ký hủy. Nếu em không rút sổ củ mà để thời gian lâu thì bhxh có tự hủy không? (Phan Phượng - Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Theo thông tin bạn cung cấp thì trước 2013 bạn có làm 2 công ty và được tham gia bảo hiểm xã hội, sau đó bạn nghỉ làm ở công ty đó và 1 thời gian hơn 1 năm sau bạn mới chuyển sang công ty mới nhưng bạn không rút sổ về nộp công ty mới và công ty mới đã làm cho sổ BHXH mới cho bạn từ 2014 đến nay.

Trong trường hợp của bạn phải tiến hành gộp 2 sổ bảo hiểm xã hội, căn cứ quy định khoản 1 Điều 63 Quyết định 1111/QĐ- BHXH như sau: "1. Một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, sau đó hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới. Số sổ BHXH cấp lại là số của sổ BHXH có thời gian tham gia BHXH sớm nhất".

Cụ thể thì gộp sổ bảo hiểm xã hội, hồ sơ sẽ bao gồm:

- Hai quyển sổ Bảo hiểm xã hội của bạn

- Điền đầy đủ thông tin vào đơn đề nghị theo mẫu D01-TS (theo mẫu ban hành kèm theo Quyết định 1111/QĐ-BHXH năm 2011).

Trong trường hợp của bạn do bạn vẫn đang làm việc tại công ty này, vì vậy để tiến hành thủ tục gộp sổ bảo hiểm xã hội thì đơn vị nơi bạn đang làm việc sẽ có trách nhiệm nộp hồ sơ tới cơ quan bảo hiểm để họ tiến hành gộp sổ bảo hiểm cho bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.